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Mhe. Waziri,

Kwa niaba ya wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto (MAB) kwa TFDA, ninayo heshima kubwa kuwasilisha kwako Taarifa ya 
Utendaji Kazi ya Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) kwa kipindi cha mwaka 2015/16. 
Taarifa hii imeeleza utekelezaji wa shughuli za Mamlaka katika kutimiza lengo lake kuu 
la Kulinda Afya ya Jamii kwa kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa chakula, dawa, 
vipodozi na vifaa tiba. 
Nawasilisha,

Dkt. Mpoki M. Ulisubisya
Katibu Mkuu (Afya)

Mhe.Ummy A. Mwalimu (MB),                        
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,              
Jinsia, Wazee na Watoto,                               
6 Samora Machel,                                          
S.L.P  9083,                                                   
11478 Dar es Salaam                                   

Dkt. Mpoki M.Ulisubisya,
Katibu Mkuu - Afya,

Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,

6 Samora Machel,
S.L.P 9083,

11478 Dar es Salaam



Mamlaka ya Chakula na Dawa - TFDA
TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2015-2016

Mamlaka ya Chakula na Dawa - TFDA
TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2015-2016ii

MAELEZO YA MWENYEKITI WA BODI YA 
USHAURI (MAB)

Taarifa ya utendaji kwa mwaka wa fedha 2015/16 inaainisha kazi na majukumu 
yaliyotekelezwa , mafanikio, changamoto zilizojitokeza na namna ambavyo TFDA 
imekabiliana nazo.

Mamlaka imeendelea na utekelezaji wa Mpango Mkakati wake wa miaka mitano (5) 
wa 2012/13 – 2016/17 ambao umelenga kuimarisha utekelezaji wa jukumu la msingi la 
kulinda afya ya jamii kwa kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa chakula, dawa, vipodozi 
na vifaa tiba.
 
Mamlaka imeendelea Kuboresha huduma zake kwa wateja kwa kutumia TEHAMA na 
kuzingatia viwango vilivyokubalika katika Mkataba wa Huduma kwa Wateja (CSC) 2012 
na mifumo bora ya kiutendaji (Quality Management System -QMS ) ili kukidhi mahitaji na 
matarajio ya wateja.

Maabara ya Chakula na Maikrobiolojia zimeendelea kushikilia cheti cha ithibati 
(accreditation) kwa kiwango cha Kimataifa cha ISO/IEC 17025:2005 baada ya kukaguliwa 
tena (surveillance) na taasisi za ithibati za SADCAS/SANNAS hivyo kufanya matokeo ya 
chunguzi zinazofanywa na maabara za TFDA kutambuliwa kimataifa.

Kutokana na Mamlaka kuzingatia mifumo bora ya kiutendaji (QMS) katika utoaji huduma, 
Sheria, Kanuni na taratibu, hesabu za fedha na rasilimali za TFDA kwa kipindi kinachoishia 
Juni, 2016 zilikaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa  Hesabu za Serikali (CAG) na 
TFDA kupatiwa Hati Safi. Hii inafanya Mamlaka kuweka rekodi ya kupata hati safi kwa 
mwaka wa 13 mfululizo. 

Nichukue fursa hii kuipongeza Menejimenti pamoja na wafanyakazi wote wa TFDA kwa 
kufanya kazi kwa moyo na kujituma katika kuhakikisha kuwa afya ya jamii inalindwa kwa 
kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba. Vilevile, 
natoa shukrani kwa wadau wote wa Mamlaka ikiwa ni pamoja na jamii kwa ujumla kwa 
ushirikiano wao katika kusaidia Mamlaka kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi.

Aidha, niwakumbushe wadau wote wa TFDA na wananchi wote kwa ujumla kuwa, wana 
wajibu wa kusoma na kuzingatia maelezo yaliyopo kwenye vifungashio vya bidhaa za 
chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba kabla ya kuvitumia kwani mtumiaji ndiye mchunguzi 
na mkaguzi wa mwisho wa usalama na ubora wa bidhaa. Bodi ya Ushauri (MAB) chini 
ya uenyekiti wangu itaendelea kutoa maelekezo kwa Menejimenti ya TFDA sanjari na 
ushauri kwa Wizara katika kuwahakikisha kuwa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba 
vilivyopo katika soko la Tanzania ni salama, bora na vyenye ufanisi.

Balozi Dkt. Ben Moses
MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI
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MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU

Taarifa hii ya utendaji kazi ya TFDA kwa mwaka wa fedha 2015/2016 inaainisha hatua 
iliyofikia katika utekelezeji wa kazi na majukumu ya Mamlaka pamoja na mafanikio 
yaliyopatikana katika kipindi tajwa. Aidha changamoto mbalimbali zilizoikabili Mamlaka 
na mbinu zilizotumika na zinazoendelea kutumika katika kuzikabili zimeainishwa.

Utekelezaji wa malengo mkakati sita (6) ya Mpango Mkakati wa miaka (5) ya TFDA 
yaani Kuimarisha uthibiti wa usalama, ubora na ufanisi wa chakula, dawa, vipodozi 
na vifaa tiba; Kuimarisha Utoaji Elimu na Shughuli za Kutangaza Huduma za Mamlaka; 
Kuimarisha Usimamizi wa Rasilimali; Kutoa Huduma kwa Waathirika na Kupunguza 
Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI; Kuimarisha na Kutekeleza kwa Ufanisi Mkakati wa Taifa 
wa Kupambana na Rushwa na Kuboresha Masuala ya Jinsia na Mazingira ni mambo ya 
msingi yaliyozingatiwa katika Taarifa hii.

Katika utekelezaji wa lengo la kuimarisha udhibiti wa ubora na usalama, ufanisi wa 
chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba, Mamlaka ilikuwa na jumla ya maombi ya usajili wa 
bidhaa 8,579 ambapo 1,200 ni baki ya maombi ya mwaka 2014/2015. Maombi 7,850 sawa 
na 91% yalitathminiwa na kati yake maombi 6,011 sawa na 77% yaliidhinishwa. Maombi 
yaliyofanyiwa tathmini ni 2,520 zaidi ikilinganishwa na maombi 5,130 yaliyotathminiwa 
ndani ya mwaka 2014/2015. Hii ni kutokana na ongezeko la matumizi ya mfumo wa 
kielektroniki katika utoaji huduma za TFDA.

Kulikuwa na mafanikio makubwa katika usajili wa maeneo na utoaji vibali vya biashara ya 
chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ambapo jumla ya maombi 7,512 yalikuwepo ikiwa 
ni pamoja na maombi 302 yaliyobaki mwaka 2014/2015. Maombi yaliyotathminiwa ni 
7,272 sawa na 97% na maombi 5,606 sawa na 77% yaliidhinishwa. Maombi yaliyofanyiwa 
tathmini ni ongezeko la maombi 1,547 sawa na 27% ikilinganishwa na maombi 5,725 
yaliyofanyiwa tathmini katika kipindi cha mwaka 2014/15. Ongezeko hili linatokana na 
juhudi zilizofanywa katika kazi za udhibiti ikiwemo elimu kwa wadau ili kutii sheria kwa hiari
Pia katika ukaguzi na ufuatiliaji wa usalama na ubora wa bidhaa, Mamlaka ilikagua 
viwanda 68 vya kutengeneza dawa vilivyoko nje ya nchi, pamoja na viwanda 11 vilivyoko 
ndani ya nchi. Viwanda 43 (63%) vya kutengeneza dawa vilivyoko nje ya nchi na 4 (36%) 
vilivyopo nchini vilikidhi vigezo. Vilevile maombi 7,689 ya vibali vya kuingiza na kusafirisha 
vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ndani na nje ya nchi yalipokelewa ambapo 6,546 
ni ya kuingiza bidhaa nchini na 1,143 ya maombi ni ya kusafirisha bidhaa nje ya nchi. 
Vibali vilivyotolewa katika maombi hayo yote ni 7,608 ikiwa ni pamoja na 1,132 vya 
kusafirisha bidhaa nje ya nchi. Vilevile, katika mwaka 2015/2016 jumla ya sampuli 5,455 
kati ya 6,492 zilichunguzwa ambapo sampuli 4,329 sawa na 93.6 % zilifaulu.  

Mpango wa ufuatiliaji wa madhara yatokanayo na chakula ulianzishwa katika mkoa 
wa Njombe ambapo mafunzo ya kujenga uwezo juu ya madhara hayo, namna ya 
kuyatambua, kuyafuatilia na kuyatolea taarifa yalitolewa kwa jumla ya wataalam 23 
wa fani za Afisa Tabibu, Afisa Afya na Fundi Sanifu Maabara kutoka halmashauri zote za 
mkoa huo na hivyo kufanya idadi ya mikoa ambayo mpango huu unatekelezwa hadi 
sasa kufikia nane (8), ambapo mikoa mingine ni Dodoma, Singida, Manyara, Kigoma, 
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Rukwa, Katavi na Tabora.
Tathmini ya taarifa za ubora duni wa dawa zilizopokelewa zilibainisha kuwa matoleo zaidi 
ya matano ya dawa aina ya vidonge vya Asmol (paracetamol) vinavyotengenezwa na 
kiwanda cha Astra Life Care, India hazijakidhi viwango vya ubora na hivyo Mamlaka 
imezuia uingizaji wake na kuondoa matoleo ya dawa hizo katika soko. Dawa aina ya 
Mox up (amoxicillin) inayotengenezwa na kiwanda cha Uganda Pharmaceutical Ltd 
na Rabies Vaccine (China) ziligundulika hazijasajiliwa nchini hivyo zimeondolewa katika 
soko.
Kwa upande wa usimamizi wa rasilimali, Mamlaka ilikusanya jumla ya  TZS 30,629,209,961 
kutoka vyanzo mbalimbali vilivyoainishwa katika mpango kazi na bajeti ya mwaka 
2015/2016 ambapo kati ya kiasi hiki, TZS 27,447,348,599 sawa na 89.5% zilitokana na 
makusanyo ya ada na tozo, TZS 3,181,861,362 (9.45%) ni kutoka Serikali Kuu na TZS 
460,007,022.06 (1.5%) zilipokelewa kutoka Washirika wa Maendeleo.

Mamlaka ilitumia kiasi cha TZS 30,045,243,849.39 sawa na 87% ya bajeti ya mwaka 
2015/2016 ikiwa ni pamoja na bakaa ya TZS 2,500,000,000.00 kutoka bajeti ya mwaka 
2013/2014 iliyotengwa kwa ajili ya ujenzi wa ofisi ya Kanda ya Ziwa. Kiasi hiki kilitumika 
kwa shughuli za uendeshaji wa ofisi ikiwa ni pamoja na ununuzi wa vifaa na kemikali za 
kichunguzi katika maabara. Hesabu za rasilimali za Mamlaka kwa kipindi kinachoishia 
Juni 2016 zilikaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) na TFDA 
kupatiwa hati safi. 

Pamoja na mafanikio haya, TFDA imeendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali 
zikiwemo uhaba wa watumishi, watengenezaji wa vipodozi na machinjio kutokidhi 
vigezo vinavyokubalika na muamko mdogo wa wadau katika kutoa taarifa muhimu 
zitakazosaidia kazi za udhibiti hususan zile zinazohusu madhara yatokanayo na matumizi 
ya Chakula (Food Borne Diseases) na Dawa (Adverse Drug Reactions). Katika kukabiliana 
na changamoto hizi, TFDA itaendelea kuajiri watumishi ili kuziba pengo lililopo. Vilevile 
itaendelea Kuhamasisha wadau na kutoa elimu kwa umma juu ya sheria na wajibu wao 
katika udhibiti wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba.

Hiiti B. Sillo
MKURUGENZI MKUU
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1.0  Utangulizi
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) 
inaendelea kutekeleza Mpango Mkakati 
wa miaka mitano (5) wa 2012/13 - 
2016/17. Mpango Mkakati unalenga 
kutekeleza jukumu la kulinda afya ya 
jamii kwa kudhibiti ubora na usalama wa 
vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba 
kwa kuzingatia Mpango wa kazi wa kila 
mwaka. 

Taarifa hii inaainisha kazi zilizotekelezwa 
kwa mwaka wa nne wa utekelezaji wa 
Mpango Mkakati. Aidha, taarifa ya 
utendaji imezingatia kila lengo mkakati 
kama ilivyoainishwa hapa chini:-
 
i) Kuimarisha udhibiti wa usalama, 

ubora na ufanisi wa chakula, dawa, 
vipodozi

 na vifaa tiba;

ii)  Kuimarisha utoaji  elimu na shughuli 
za kutangaza huduma za Mamlaka;

iii) Kuimarisha usimamizi wa rasilimali;

iv) Kutoa huduma kwa waathirika na 
kupunguza maambukizi ya Virusi vya

  UKIMWI;

v) Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi 
Mkakati wa Taifa wa Kupambana 
na

 Rushwa na;

vi) Kuboresha masuala ya Jinsia na 
Mazingira. 

2.0 Kuimarisha ubora, usalama na 
ufanisi wa chakula, dawa, vipodozi 
na vifaa tiba

2.1  Tathmini na usajili wa vyakula, dawa, 
vipodozi,vifaa tiba na matangazo

Mamlaka ilikuwa na baki ya maombi ya 
tathmini ya bidhaa 1,200 kwa mwaka 
2014/15 na kupokea maombi 7,368; 
hivyo kufanya jumla ya maombi yote ya 
usajili wa bidhaa kuwa 8,568. Jumla ya 
maombi 7,811 sawa na  91% yalifanyiwa 
tathmini ambapo  maombi 6,011 sawa 
na 77% yaliidhinishwa. Kwa mujibu wa 
Mpango Mkakati wa Mamlaka, lengo 
ilikuwa ni  kutathmini 80% ya maombi ya 
chakula, 72% dawa, 70% vipodozi na 39%  
vifaa tiba ifikapo Juni, 2016. 

Maombi yaliyofanyiwa tathmini ni 
ongezeko la maombi 1,804 sawa na 
30% ikilinganishwa na maombi 6,007 
yaliyofanyiwa tathmini katika kipindi 
cha mwaka 2014/15. Mchanganuo 
wa maombi ya usajili wa bidhaa 
umeainishwa katika jedwali Na. 1 (a).
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Jedwali Na.1 (a) :  Mchanganuo wa Maombi ya Usajili wa vyakula, dawa,  vipodozi, vifaa tiba,  
matangazo na majaribio ya dawa 
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1 Chakula 

Mapya 287 1840 2127 1791 336 1211 336 		
Huishwa 5 26 31 31 0 `19 0 		
matangazo 0 13 13 13 0 12 0 		
Lebo 0 202 202 190 12 78 12 		
mabadiliko 0 7 7 7 0 4 0 		
Hoja 0 686 686 650 36 487 36 		

		 Jumla 		 292 2774 3066 2682 384 1792 384 		

2 
D

a
w

a
 

Binada
mu 

Mapya 313 508 821 753 68 390 16 		
Huishwa 52 513 565 551 14 508 1 		
Mabadiliko 40 714 754 746 8 695 3 		
Hoja 57 625 682 659 23 0 0 		
Jumla 
ndogo 462 2360 2822 2709 113 1593 20 		

Mifugo 

Mapya 40 49 89 81 8 26 0   
Huishwa 5 61 66 50 16 47 0   
Mabadiliko 1 10 11 11 0 5 0   
Hoja 2 69 71 67 4 0 0   
Jumla 
ndogo 48 189 237 209 28 78 0 

  

Mitisha
mba 

Mapya 2 9 11 10 1 10 0   
Huishwa 0 0 0 0 0 0 0   
Mabadiliko 0 0 0 0 0 0 0   
Hoja 0 1 1 1 0 1 0   
Jumla 
ndogo 2 10 12 11 1 11 0 

  

Dawa za 
Antisepti

ki na 
vipukusi 

Mapya 0 11 11 0 11 0 0   
Huishwa 0 0 0 0 0 0 0   
Mabadiliko 0 0 0 0 0 0 0   
Hoja 0 0 0 0 0 0 0   
Jumla 
ndogo 0 11 11 0 11 0 0 

  

3 Majaribio ya dawa 

Mapya 4 13 17 17 0 11 10   
Mabadiliko 0 11 11 11 0 2 2   
Hoja 0 10 10 10 0 8 0   
Jumla 
ndogo 4 34 38 38 0 21 12 

  

Jedwali Na.1 (a) :  Mchanganuo wa Maombi ya Usajili wa vyakula, dawa,  vipodozi, 
vifaa tiba,  matangazo na majaribio ya dawa



Mamlaka ya Chakula na Dawa - TFDA
TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2015-2016

Mamlaka ya Chakula na Dawa - TFDA
TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2015-2016 3

Mchoro Na. 1: Maombi yaliyopokelewa na Kutathminiwa
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4 Vipodozi 

Mapya 367 989 1356 1157 199 1937 286   
Huishwa 18 203 221 207 14 152 3   
Mabadiliko 5 65 70 67 3 67 0   
Hoja 0 57 57 57 0 57 -   
Jumla 
ndogo 390 1314 1704 1488 216 2213 289 

  

5 Vifaa tiba 

Mapya 0 235 235 235 0 124 0   
Huishwa 0 11 11 11 0 0 0   
Mabadiliko 0 38 38 38 0 0 0   
Hoja 0 197 197 197 0 0 0   
Jumla 
ndogo 0 481 481 481 0 124 0 

  

6 Matangazo  

Chakula   0 13 13 13 0 12 1   

Dawa   2 170 172 168 4 161 3   

Vipodozi   0 12 12 12 0 6 6   

    
Jumla 
ndogo 2 195 197 193 4 179 10 

  

		 Jumla Kuu 		 1200 7368 8568 7811 757 6011 715   
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Mchoro Na. 1: Maombi yaliyopokelewa na Kutathminiwa 
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Jedwali Na. 1 (b): Utekelezaji wa lengo la usajili wa bidhaa kwa mwaka 

Mchoro Na. 2: Kiwango cha Utekelezaji wa Usajili wa kila Bidhaa kwa mwaka 
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Jedwali Na. 1 (b): Utekelezaji wa lengo la usajili wa bidhaa kwa mwaka  
 

Na. Bidhaa 

Idadi ya 
maombi 
kwa  ajili 
ya 
tathmini  
(A) 

Lengo la 
Mpango 
Mkakati  
wa miaka 
mitano 
(5) 

Idadi ya 
maombi 
yanayopaswa 
kutathminiw
a (B)  

Idadi ya 
maombi 
yaliyotathm
iniwa  (C) 

% ya 
maombi 
yaliyotath
miniwa 
(C/A*100) 

% ya 
utekeleza
ji wa 
lengo 
mkakati 
(C/B*100)  

1 Chakula 3066 85% 2606 2682 87% 103% 

2 Binadamu 2822 70% 1975 2709 96% 137% 

3 Mifugo 237 70% 166 209 88% 126% 

4 Vipodozi  1704 75% 1278 1488 87% 116% 

5 Vifaa Tiba 481 90% 433 481 100% 111% 

6 Majaribio 
ya Dawa 38 90% 34 38 100% 111% 

7 Mitishamba 12 100% 12 11 92% 92% 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 
 
 
Mchoro Na. 2: Kiwango cha Utekelezaji wa Usajili wa kila Bidhaa kwa mwaka  
 

 
 
Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1 (a), 1(b) na Mchoro Na. 1 pamoja na mchoro Na. 2, malengo 
yaliyopangwa kwa mwaka huu wa nne wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa miaka mitano  
(5) kwa usajili wa chakula, Dawa, vipodozi, vifaa tiba na majaribio ya dawa  yamefikiwa na 
malengo kuvukwa. Mpango maalum wa kuwashirikisha watathmini wa ndani na nje ya TFDA 
kwa njia ya kazi ya zoezi maalum (retreats) ni mkakati uliosaidia kufanya vizuri katika 
tathmini.   
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hayajafanyiwa tathmini kulingana na umri wa kupokea (Age analysis)

CSC* = Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa mwaka 2012

** Maombi 89 ya chakula hayakukamilika kutokana na wamiliki kutokuwasilisha sampuli, hivyo 
maombi yaliyobaki ni 247 badala ya 336.
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Mchoro Na. 2: Kiwango cha Utekelezaji wa Usajili wa kila Bidhaa kwa mwaka  
 

 
 
Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1 (a), 1(b) na Mchoro Na. 1 pamoja na mchoro Na. 2, malengo 
yaliyopangwa kwa mwaka huu wa nne wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa miaka mitano  
(5) kwa usajili wa chakula, Dawa, vipodozi, vifaa tiba na majaribio ya dawa  yamefikiwa na 
malengo kuvukwa. Mpango maalum wa kuwashirikisha watathmini wa ndani na nje ya TFDA 
kwa njia ya kazi ya zoezi maalum (retreats) ni mkakati uliosaidia kufanya vizuri katika 
tathmini.   
 
Jedwali Na. 1(c):  Mchanganuo wa maombi mapya ya bidhaa ambayo  

hayajafanyiwa tathmini kulingana na umri wa kupokea (Age 
analysis) 
 

Na Aina ya Bidhaa 
Idadi ya siku 
kwa mujibu 

wa CSC* 
Muda uliopita tangu maombi husika kupokelewa 

     
≤30 31-65 66-130 

131-
250 

251-
360 

>360 JUMLA 

1 Chakula 45 95 133 11 8 0 0 247** 

2 

Dawa za binadamu 
zinazotengenezwa 
nchi za nje 

250 51 17 0 0 0 0 68 

3 

Dawa za mifugo 
zinazotengenezwa 
nchi za nje 

250 4 4 0 0 0 0 8 

4 
Antiseptiki na 
vipukusi 

Hakuna 11 0 0 0 0 0 11 

5 Vipodozi 90 14 165 22 15 0 0 216 

  Jumla  
175 319 33 23 0 0 550 

 
CSC* = Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa mwaka 2012 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1 (a), 1(b) na Mchoro Na. 1 pamoja na mchoro Na. 2, malengo 
yaliyopangwa kwa mwaka huu wa nne wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa miaka 
mitano  (5) kwa usajili wa chakula, Dawa, vipodozi, vifaa tiba na majaribio ya dawa  
yamefikiwa na malengo kuvukwa. Mpango maalum wa kuwashirikisha watathmini wa 
ndani na nje ya TFDA kwa njia ya kazi ya zoezi maalum (retreats) ni mkakati uliosaidia 
kufanya vizuri katika tathmini. 

 Picha ya pamoja baina ya Menejimenti ya TFDA na ujumbe wa Shirika la Maendeleo barani Afrika
 (NEPAD) walipokutana TFDA Makao Makuu kujadili uwiainishaji wa mifumo ya dawa katika ukanda huu

 kushirikisha taasisi za udhibiti wa dawa barani Afrika mapema mwaka 2016
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** Maombi 89 ya chakula hayakukamilika kutokana na wamiliki kutokuwasilisha sampuli, hivyo maombi 
yaliyobaki ni 247 badala ya 336.  
 
 
2.2. Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya vyakula, dawa, vipodozi na 

vifaa tiba 
 
Jumla ya maombi 7,210 (3,812 mapya na 3,398 ya kuhuisha) ya usajili wa maeneo 
ya biashara za chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba yalipokelewa katika kipindi 
husika. Aidha, maombi 302 yalibaki katika kipindi cha mwaka 2014/15 hivyo 
kufanya Mamlaka kuwa na jumla ya maombi 7,512 ya usajili wa maeneo ya 
kuendesha biashara za bidhaa zinazodhitibiwa na Mamlaka. 
 
Maombi 7,272 sawa na 97% yalifanyiwa tathmini ikilinganishwa na lengo la 
kutathmini 100% ya maombi yote yanayopokelewa kwa mwaka. Jumla ya maombi 
5,606 sawa na 77% ya maombi yaliyofanyiwa tathmini yalikidhi vigezo na 
kuidhinishwa.  Mchanganuo wa maombi hayo ni kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 2. 
 
Jedwali Na. 2:    Maombi ya Usajili wa Maeneo na Utoaji wa Vibali vya biashara 

ya vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba 
 
 
Aina ya jengo Baki 

Juni 
2015 

Yaliyopokelewa 

Jumla 
Y

a
li

y
o
ta

th
m

i
n

iw
a
  

  
  

  
  

  
  

  
  

  
  

  
  

  
  

Y
a
li

y
o
sa

ji
li

w
a
  

  
  

  
  

  

Asilimia 
katika  

kukidhi 
vigezo 

M
a
p
y
a
 

H
u
is

h
a
 

Chakula Viwanda 41 328 509 878 798 680 85 
Maghala 2 324 188 514 420 399 95 
Hoteli 7 202 305 514 476 460 97 
Kuuzia 
chakula- 
jumla 

61 56 34 151 151 147 

97 

Kuuzia 
chakula-reja 
reja 

122 877 651 1650 1647 435 

26 

Machinjio 0 10 6 16 16 12 
75 

Magari ya 
kubebea 
chakula 

21 159 455 635 635 482 

76 

Jumla ndogo 254 1956 2148 4358 4143 2615 63 

2.2.  Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya vyakula, dawa, vipodozi   
 na vifaa tiba

Jumla ya maombi 7,210 (3,812 mapya na 3,398 ya kuhuisha) ya usajili wa maeneo ya 
biashara za chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba yalipokelewa katika kipindi husika. 
Aidha, maombi 302 yalibaki katika kipindi cha mwaka 2014/15 hivyo kufanya Mamlaka 
kuwa na jumla ya maombi 7,512 ya usajili wa maeneo ya kuendesha biashara za bidhaa 
zinazodhitibiwa na Mamlaka.

Maombi 7,272 sawa na 97% yalifanyiwa tathmini ikilinganishwa na lengo la kutathmini 
100% ya maombi yote yanayopokelewa kwa mwaka. Jumla ya maombi 5,606 sawa na 
77% ya maombi yaliyofanyiwa tathmini yalikidhi vigezo na kuidhinishwa.  Mchanganuo 
wa maombi hayo ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 2.
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Kwa mujibu wa Jedwali Na. 2 hapo juu, idadi ya maombi yaliyofanyiwa tathmini kwa 
mwaka 2015/16 ni ongezeko la maombi 1,547(27%) ikilinganishwa na maombi 
yaliyofanyiwa tathmini mwaka 2014/15 ambayo yalikuwa 5,725. Vilevile, idadi ya maeneo 
yaliyokidhi vigezo na kusajiliwa mwaka huu ni ongezeko la maombi 946 (20%) 
ikilinganishwa na mwaka uliopita ambayo yalikuwa 4,660.  
 
Ongezeko hili la idadi ya maombi yaliyotathminiwa na kuongezeka kwa idadi ya maeneo 
yaliyokidhi vigezo inatokana na juhudi zilizofanywa katika kazi za udhibiti ikiwemo elimu 
kwa wadau ili kutii sheria kwa hiari. 
 
2.3  Ukaguzi na ufuatiliaji wa usalama na ubora  wa chakula, dawa, vipodozi na  
 vifaa tiba 

    Dawa Viwanda vya 
ndani 

0 0 2 2 2 2 

100 

Maghala 2 23 47 72 72 62 86 

Duka la 
dawa-

Binadamu 
2 14 100 116 106 99 93 

Duka la 
dawa- Mifugo 

24 207 123 354 353 326 

92 

Magari 15 7 25 47 47 5 11 
Jumla ndogo 43 251 297 591 580 494 85 

Vipodozi Watengenezaji 
0 8 6 14 13 9 69 

Wauzaji wa 
Jumla 4 149 130 283 283 273 96 

Wauzaji 
Rejareja 0 1291 766 2057 2045 2028 99 

Maghala 
0 67 8 75 75 75 100 

Magari ya 
kubebea 
vipodozi 0 10 6 16 16 16 100 

Jumla ndogo 4 1525 916 2445 2432 2401 99 

Vifaa 
tiba 

Wauzaji wa 
jumla 1 80 37 118 117 96 82 

Jumla Kuu 302 3812 3398 7512 7272 5606 77 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 2 hapo juu, idadi ya maombi yaliyofanyiwa tathmini 
kwa mwaka 2015/16 ni ongezeko la maombi 1,547(27%) ikilinganishwa na maombi 
yaliyofanyiwa tathmini mwaka 2014/15 ambayo yalikuwa 5,725. Vilevile, idadi ya 
maeneo yaliyokidhi vigezo na kusajiliwa mwaka huu ni ongezeko la maombi 946 (20%) 
ikilinganishwa na mwaka uliopita ambayo yalikuwa 4,660. 

Ongezeko hili la idadi ya maombi yaliyotathminiwa na kuongezeka kwa idadi ya maeneo 
yaliyokidhi vigezo inatokana na juhudi zilizofanywa katika kazi za udhibiti ikiwemo elimu 
kwa wadau ili kutii sheria kwa hiari.
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Mamlaka iliendelea kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa majengo na bidhaa za chakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba. Ukaguzi wa majengo  na bidhaa ulifanyika katika maeneo 
6,833.  
Idadi hiyo ni zaidi ya majengo 991 (17%) ikilinganishwa na majengo 5,842 yaliyokaguliwa 
katika kipindi cha mwaka uliopita wa 2014/15. Jumla ya maeneo 5,614 sawa na 82% 
yalikidhi vigezo. 
 
Aidha, Mamlaka ilipanga kukagua jumla ya viwanda 70 vya utengeneza dawa vya nje ya nchi 
na viwanda 12 vya utengeneza dawa vya ndani ya nchi. Jumla ya viwanda 68 vya nje ya nchi 
sawa na 97% ya malengo vilikaguliwa. Kati ya viwanda vya nje vilivyokaguliwa, 43 sawa na 
63% vilikidhi vigezo vya ukaguzi hivyo kuidhinishwa. Vile vile viwanda 11 sawa na 92% ya 
viwanda 12 vilivyopo nchini vilikaguliwa. Kati ya viwanda vya ndani vya dawa vilivyokaguliwa, 
vinne (4) sawa na 36% vilikidhi vigezo. Mchanganuo wa majengo yaliyokaguliwa umeainishwa 
kwenye Jedwali Na. 3. 
 
Jedwali Na. 3: Maeneo yaliyokaguliwa katika kipindi cha mwaka 
 
 

Na. Aina ya biashara Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi vigezo Maoni 

Idadi idadi %	
1 Chakula Viwanda - ndani  893 793 89%   

Sehemu za kuuzia 1768 1597 90%   

Maghala 257 248 96%   

Machinjio 191 91 48% Halmashauri 
ndizo 
zinazomiliki 
machinjio na pia 
ndio 
zinazosimamia 
Sheria  

  Jumla ndogo 3109 2729 88%   

2 Dawa Famasi/DLDM -
binadamu 

1412 1059 75%   

Famasi/DLDM- 
mifugo 

449 272 61% Majengo mengi 
ya DLDM za 

mifugo hayakidhi 
vigezo  

Viwanda vya dawa- 
ndani 

11 4 36%  Havikukidhi 
vigezo 

Viwanda vya dawa- 
nje 

68 43 63% Viwanda 25 
vilifeli  

Vituo vya Afya: 55	 37	 67%   

(1) Serikali 13 13 100%   

(2) Binafsi 27 23 85%   

2.3  Ukaguzi na ufuatiliaji wa usalama na ubora  wa chakula, dawa, vipodozi na 
 vifaa tiba

Mamlaka iliendelea kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa majengo na bidhaa za chakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba. Ukaguzi wa majengo  na bidhaa ulifanyika katika 
maeneo 6,833. Idadi hiyo ni zaidi ya majengo 991 (17%) ikilinganishwa na majengo 5,842 
yaliyokaguliwa katika kipindi cha mwaka uliopita wa 2014/15. Jumla ya maeneo 5,614 
sawa na 82% yalikidhi vigezo.

Aidha, Mamlaka ilipanga kukagua jumla ya viwanda 70 vya utengeneza dawa vya nje 
ya nchi na viwanda 12 vya utengeneza dawa vya ndani ya nchi. Jumla ya viwanda 
68 vya nje ya nchi sawa na 97% ya malengo vilikaguliwa. Kati ya viwanda vya nje 
vilivyokaguliwa, 43 sawa na 63% vilikidhi vigezo vya ukaguzi hivyo kuidhinishwa. Vile vile 
viwanda 11 sawa na 92% ya viwanda 12 vilivyopo nchini vilikaguliwa. Kati ya viwanda 
vya ndani vya dawa vilivyokaguliwa, vinne (4) sawa na 36% vilikidhi vigezo. Mchanganuo 
wa majengo yaliyokaguliwa umeainishwa kwenye Jedwali Na. 3.



Mamlaka ya Chakula na Dawa - TFDA
TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2015-2016 9

 

9 

 

(3) Mashirika (FBO) 10 10 100%   

(4) Hospitali 64 44 69%   

(5) Zahanati 72 48 67%   

(6) Maghala  39 32 82%   

  Jumla ndogo 2220 1585 71%   

3 Vipodozi Maduka 1456 1273 87%   

Maghala 13 10 77%   

Viwanda 17 4 24% Havikukidhi 
vigezo vya 
kisheria 

Vifaa Tiba Wauzaji wa 
Jumla/Rejareja  

17 12 71%   

Viwanda 1 1 100%   
  Jumla ndogo 1504 1300 86%   

  Jumla kuu 6833 5614 82%   

 
Kwa mujibu wa jedwali Na.3 hapo juu, 82% ya maeneo yaliyokaguliwa yalikidhi matakwa ya 
sheria ikilinganishwa na 83% kwa mwaka 2014/15. Aidha, viwango vya kukidhi matakwa ya 
sheria kwa viwanda vya vipodozi (24%), dawa (36%) na machinjio (48%) vipo chini ya 50%. 
Juhudi za uhamasishaji kwa wamiliki wa maeneo haya zinaendelea kwa lengo la kuboresha 
maeneo yao ili yafikie vigezo vinavyokubalika.  

2.4 Ukaguzi wa viwanda vya kuzalisha chakula nje ya nchi 

 
Jumla ya viwanda sita (6) vya kuzalisha vyakula hatarishi (high risk foods) vilikaguliwa. 
Viwanda hivyo  ni Meyer Organics Pty. Ltd na Geltec Private Ltd vya nchini India; Viwanda viwili 
(2) vya Mega Life Sciences nchini Thailand; Biodelta (Pty) Ltd na Nutrigreen Nutriherb Nutrilife 
(Pty) Ltd vya nchini Afrika kusini. Kaguzi hizo zilibaini mapungufu madogo madogo katika 
viwanda hivyo na wamiliki wa viwanda hivyo walitakiwa kufanya marekebisho.   

2.5 Uboreshaji wa Machinjio 

 
Mamlaka ilishiriki katika kikao cha wadau kilichoshirikisha Kikosi kazi cha utekelezaji wa 
mikakati ya kuboresha machinjio kilichofanyika mjini Kibaha, Pwani. Katika kikao hicho, 
wadau waliwasilisha taarifa juu ya utekelezaji wa baadhi ya mikakati na kupendekeza 
mikakati mingine mitatu mipya ya kuboresha machinjio na kuepusha uwezekano wa 
kupitishwa nyama isiyofaa. Mikakati iliyopendekezwa ni pamoja na: 
 

i. Kuimarisha ukaguzi wa machinjio ikiwa ni pamoja na kukaa na wamiliki (hasa 
wakurugenzi wa Halmashauri) kwa kila kanda ili kuweka maazimio ya muda mrefu na 
mafupi ya kuboresha machinjio. 
 

ii. Kuandaa michoro (design) mipya ya machinjio na kuigawa kwa wamiliki ambapo 
itasaidia kuwepo kwa miundombinu inayosafishika kirahisi. 

 
 

Kwa mujibu wa jedwali Na.3 hapo juu, 82% ya maeneo yaliyokaguliwa yalikidhi matakwa 
ya sheria ikilinganishwa na 83% kwa mwaka 2014/15. Aidha, viwango vya kukidhi matakwa 
ya sheria kwa viwanda vya vipodozi (24%), dawa (36%) na machinjio (48%) vipo chini ya 
50%. Juhudi za uhamasishaji kwa wamiliki wa maeneo haya zinaendelea kwa lengo la 

Jumla ya viwanda sita (6) vya kuzalisha vyakula hatarishi (high risk foods) vilikaguliwa. 
Viwanda hivyo  ni Meyer Organics Pty. Ltd na Geltec Private Ltd vya nchini India; Viwanda 
viwili (2) vya Mega Life Sciences nchini Thailand; Biodelta (Pty) Ltd na Nutrigreen Nutriherb 
Nutrilife (Pty) Ltd vya nchini Afrika kusini. Kaguzi hizo zilibaini mapungufu madogo madogo 
katika viwanda hivyo na wamiliki wa viwanda hivyo walitakiwa kufanya marekebisho.  

Mamlaka ilishiriki katika kikao cha wadau kilichoshirikisha Kikosi kazi cha utekelezaji wa 
mikakati ya kuboresha machinjio kilichofanyika mjini Kibaha, Pwani. Katika kikao hicho, 
wadau waliwasilisha taarifa juu ya utekelezaji wa baadhi ya mikakati na kupendekeza 
mikakati mingine mitatu mipya ya kuboresha machinjio na kuepusha uwezekano wa 
kupitishwa nyama isiyofaa. Mikakati iliyopendekezwa ni pamoja na:

i. Kuimarisha ukaguzi wa machinjio ikiwa ni pamoja na kukaa na wamiliki (hasa 
wakurugenzi wa Halmashauri) kwa kila kanda ili kuweka maazimio ya muda mrefu 
na mafupi ya kuboresha machinjio.

ii. Kuandaa michoro (design) mipya ya machinjio na kuigawa kwa wamiliki ambapo 

iii. Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kutuma waraka kwenda Halmashauri, zote nchini, 
kuwataka wamiliki wote wa machinjio kuhakikisha kuwa wakaguzi wa nyama ni 
wale wenye taaluma ya afya ya mifugo (Animal health). 

2.4  Ukaguzi wa viwanda vya kuzalisha chakula nje ya nchi

2.5  Uboreshaji wa Machinjio
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iii. Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kutuma waraka kwenda Halmashauri, zote nchini, 
kuwataka wamiliki wote wa machinjio kuhakikisha kuwa wakaguzi wa nyama ni wale 
wenye taaluma ya afya ya mifugo (Animal health).  

 
 
2.6 Udhibiti wa uingizaji na usafirishaji wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ndani na 

nje ya nchi. 
 
Mamlaka ilipokea jumla ya maombi 7,689 ya kuingiza na kusafirisha bidhaa za chakula, dawa, 
vipodozi na vifaa tiba nje ya nchi (maombi 6,546 ya kuingiza bidhaa nchini na1,143 ya 
kusafirisha bidhaa nje ya nchi) ambapo maombi  6,476 ya kuingiza bidhaa nchini na 1,132 ya 
kusafirisha bidhaa nje ya nchi sawa na  99% ya maombi yote yaliyopokelewa yaliidhinishwa. 
Maombi yaliyopokelewa katika mwaka huu ni pungufu ya maombi 6,598  (46%) ikilinganishwa 
na maombi 14,287 yaliyopokelewa mwaka uliopita wa 2014/15.  Mchanganuo wa maombi ya 
uingizaji na usafirishaji wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ndani na nje ya nchi 
umeainishwa kwenye Jedwali Na. 4. 
 
Jedwali  4:  Mchanganuo wa maombi ya vibali vya kuingiza na kusafirisha                        

vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ndani na nje ya nchi 
 

Na Aina ya bidhaa Maombi Yaliyopokelewa Vibali vilivyotolewa 

  Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka 

1 Dawa 2503 90 2503 90 

2 Vipodozi 923 530 890 519 

3 Vifaa tiba 1706 23 1681 23 

4 Chakula 1414 500 1402 500 

Jumla 6546 1143 6476 1132 

 
2.7 Uchunguzi wa Sampuli katika Maabara ya Mamlaka 
 
Mamlaka mwaka huu ilipokea sampuli  5,857  na kufanya jumla ya sampuli zilizokuwepo  
kuwa 6,492 zikiwa ni pamoja na baki ya sampuli 635 za mwaka uliopita.  Kati ya sampuli hizi, 
5,455 (4,624 za kawaida na 831 za utafiti) zilichunguzwa ikiwa ni 84 % ya sampuli 
zilizopokelewa.  Sampuli  4,329 sawa na 79.4 % zilifaulu.  Mchanganuo wa vyanzo na 
uchunguzi wa sampuli kwenye maabara umeainishwa kwenye  jedwali Na.5 hapa chini. 
 
 
 
 
 
 
 

2.7 Uchunguzi wa Sampuli katika Maabara ya Mamlaka

Mamlaka mwaka huu ilipokea sampuli  5,857  na kufanya jumla ya sampuli zilizokuwepo  
kuwa 6,492 zikiwa ni pamoja na baki ya sampuli 635 za mwaka uliopita.  Kati ya sampuli 
hizi, 5,455 (4,624 za kawaida na 831 za utafiti) zilichunguzwa ikiwa ni 84 % ya sampuli 
zilizopokelewa.  Sampuli  4,329 sawa na 79.4 % zilifaulu.  Mchanganuo wa vyanzo na 
uchunguzi wa sampuli kwenye maabara umeainishwa kwenye  jedwali Na.5 hapa chini.

2.6  Udhibiti wa uingizaji na usafirishaji wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba   
 ndani na nje ya nchi.

Mamlaka ilipokea jumla ya maombi 7,689 ya kuingiza na kusafirisha bidhaa za chakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba nje ya nchi (maombi 6,546 ya kuingiza bidhaa nchini na1,143 
ya kusafirisha bidhaa nje ya nchi) ambapo maombi  6,476 ya kuingiza bidhaa nchini na 
1,132 ya kusafirisha bidhaa nje ya nchi sawa na  99% ya maombi yote yaliyopokelewa 
yaliidhinishwa. Maombi yaliyopokelewa katika mwaka huu ni pungufu ya maombi 6,598  
(46%) ikilinganishwa na maombi 14,287 yaliyopokelewa mwaka uliopita wa 2014/15.  
Mchanganuo wa maombi ya uingizaji na usafirishaji wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa 
tiba ndani na nje ya nchi umeainishwa kwenye Jedwali Na. 4.
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Jedwali Na. 5: Uchunguzi wa sampuli 
 
Bidhaa Chanzo Cha 

Sampuli 
Baki ya 
Mwaka 

2014/15 
(A) 

Mpya 
(B) 

Jumla 
( C) = 
A + B 

Chunguzwa 
(D) 

Faulu 
(E) 

Zilizofeli 
(F) 

% 
faulu 

Dawa Ukaguzi dawa za 
binadamu 

1 35 36 27 22 5 81.5 

Pharmacovigillance 0 3 3 3 2 1 66.7 

Ufuatiliaji wa 
Dawa Binadamu 
sokoni (PMS) 

151 120 271 234 223 11 95.3 

Ufuatiliaji wa 
Dawa Mifugo 
sokoni (PMS) 

57 37 94 90 76 14 84.4 

Uchunguzi wa 
awali (TFDA - HQ) 

134 936 1070 1021 1043 2 102.2 

Uchunguzi wa 
awali "QA centres" 

0 602 602 602 597 5 99.2 

Wateja wa Nje  
Binadamu 

6 122 128 128 114 14 89.1 

Wateja wa Nje  
Mifugo 

0 13 13 13 13 0 100 

Vipodozi Wateja wa Nje -   0 10 10 9 9 0 100 

Uchunguzi wa 
awali (screening) 

0 19 19 0 0 0 0 

Ukaguzi 0 82 82 82 76 6 92.7 

PMS 0 33 33 33 21 12 63.6 

Usajili 42 62 104 101 74 27 73.3 
Jumla  391 2074 2465 2343 2270 97 96.9 

Chakula Ukaguzi 101 881 982 862 751 111 88.14 
Usajili 73 372 445 340 297 43 87.35 
Wateja wa nje 6 79 85 74 67 7 90.54 
Ufuatiliaji wa 
bidhaa sokoni 
(PMS) 

64 1380 1444 824 764 60 92.71 

Sampuli za 
utafiti* 

0 890 890 831 0 0 0 

Vyakula nyongeza 0 2 2 2 2 0 100 
Jumla ndogo 244 3604 3848 2933 1881 221 64 

Vifaa 
tiba 

Ukaguzi 0 2 2 2 1 1 50 

PMS 0 177 177 177 177 0 100 

 

Jedwali Na. 5: Uchunguzi wa sampuli 
 
Bidhaa Chanzo Cha 

Sampuli 
Baki ya 
Mwaka 

2014/15 
(A) 

Mpya 
(B) 

Jumla 
( C) = 
A + B 

Chunguzwa 
(D) 

Faulu 
(E) 

Zilizofeli 
(F) 

% 
faulu 

Dawa Ukaguzi dawa za 
binadamu 

1 35 36 27 22 5 81.5 

Pharmacovigillance 0 3 3 3 2 1 66.7 

Ufuatiliaji wa 
Dawa Binadamu 
sokoni (PMS) 

151 120 271 234 223 11 95.3 

Ufuatiliaji wa 
Dawa Mifugo 
sokoni (PMS) 

57 37 94 90 76 14 84.4 

Uchunguzi wa 
awali (TFDA - HQ) 

134 936 1070 1021 1043 2 102.2 

Uchunguzi wa 
awali "QA centres" 

0 602 602 602 597 5 99.2 

Wateja wa Nje  
Binadamu 

6 122 128 128 114 14 89.1 

Wateja wa Nje  
Mifugo 

0 13 13 13 13 0 100 

Vipodozi Wateja wa Nje -   0 10 10 9 9 0 100 

Uchunguzi wa 
awali (screening) 

0 19 19 0 0 0 0 

Ukaguzi 0 82 82 82 76 6 92.7 

PMS 0 33 33 33 21 12 63.6 

Usajili 42 62 104 101 74 27 73.3 
Jumla  391 2074 2465 2343 2270 97 96.9 

Chakula Ukaguzi 101 881 982 862 751 111 88.14 
Usajili 73 372 445 340 297 43 87.35 
Wateja wa nje 6 79 85 74 67 7 90.54 
Ufuatiliaji wa 
bidhaa sokoni 
(PMS) 

64 1380 1444 824 764 60 92.71 

Sampuli za 
utafiti* 

0 890 890 831 0 0 0 

Vyakula nyongeza 0 2 2 2 2 0 100 
Jumla ndogo 244 3604 3848 2933 1881 221 89.91 

Vifaa 
tiba 

Ukaguzi 0 2 2 2 1 1 50 

PMS 0 177 177 177 177 0 100 

 

Jumla 
Ndogo 

 0 179 179 179 178 1 99.44 

 JUMLA KUU 635 5857 6492 5455 4329 319 79.4 

 

 
 

  
kutathimini 75% ya sampuli zilizokuwepo ambaz ,
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kufaulu

Kwa mujibu wa Mpango Mkakati wa TFDA 
wa miaka mitano (5) iliyopitiwa, lengo ni 
kutathimini 75% ya sampuli zilizokuwepo 
ambazo ni 4,869. Sampuli zilizochunguzwa 
ni 5,455 sawa na 89% ya lengo.

Ufuatiliaji kubaini hali ya usalama wa 
bidhaa za chakula katika soko baada 
ya kusajiliwa ulifanyika ambapo jumla 
ya sampuli 293 (89 siagi ya karanga, 75 
unga mchanganyiko na 129 vyakula 
nyongeza) za matoleo tofauti zilichukuliwa 
katika mikoa 14 kwa ajili ya uchunguzi wa 
kimaabara. 

Sampuli za unga mchanganyiko 

(peanut butter) zilifanyiwa uchunguzi 

uchunguzi wa sampuli za siagi ya karanga 
yalionesha kuwa sehemu kubwa ya 
sampuli hizo (65%) zilikuwa na uchafuzi wa 
sumukuvu kwa kiasi kinachozidi kiwango 
cha juu kinachovumilika (yaani zaidi ya 

huo katika sampuli zilizofeli ulikuwa 7.7.-
242.4µg/kg. 

Sampuli za unga mchanganyiko zilizokuwa 
na uchafuzi wa sumukuvu kwa kiwango 
kisichokubalika zilikuwa asilimia 22 na 
wigo wa uchafuzi huo katika sampuli 
zilizofeli ulikuwa 5.9 - 207.4.  Matokeo haya 
yanaonesha umuhimu wa kuendelea 
kuimarisha udhibiti wa sumukuvu katika 
bidhaa za mahindi na karanga hususan 
unga mchanganyiko na siagi ya karanga. 

Uchunguzi wa kimaabara wa sampuli za 
vyakula nyongeza bado haujakamilika. 
Mamlaka inatarajia kuanza utekelezaji wa 
Mikakati ya Udhibiti wa Sumukuvu katika 
mwaka wa fedha 2016/17.

Mpango wa ufuatiliaji wa madhara 
yatokanayo na chakula ulianzishwa katika 
mkoa wa Njombe ambapo mafunzo ya 
kujenga uwezo juu ya madhara hayo, 
namna ya kuyatambua, kuyafuatilia na 
kuyatolea taarifa yalitolewa kwa jumla ya 

Afya na Fundi Sanifu Maabara kutoka 
halmashauri zote za mkoa huo. 

Usambazaji wa mpango katika mkoa wa 
Njombe unafanya idadi ya mikoa ambayo 
mpango huu unatekelezwa hadi sasa 

ni Dodoma, Singida, Manyara, Kigoma, 
Rukwa, Katavi na Tabora.
 
Jumla ya watu 15,295 waliripotiwa kuugua 
kutokana na matumizi ya vyakula visivyo 
salama (Jedwali Na. 6). Idadi kubwa ya 
watu waliougua ilitokana na ugonjwa 
wa kuharisha (53%), homa ya matumbo 
(23.4%), minyoo (13.1%) na kuhara damu 
(9.2%). Magonjwa mengine yaliyotolewa 
taarifa ni kipindupindu, amoeba na 
madhara yaliyotokana na sumu katika 
chakula. Mikoa ya Dodoma na Singida 
inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya 
wagonjwa walioripotiwa. 

Ufuatiliaji wa utekelezaji (monitoring) 
wa mpango wa ukusanyaji wa takwimu 
za magonjwa yatokanayo na chakula 
ulifanyika katika halmashauri 10 za mikoa ya 
Dodoma,  Singida na Manyara na kubaini 
uwepo wa changamoto katika utekelezaji 

2.8   Ufuatiliaji wa usalama wa chakula  

2.8.1   Ufuatiliaji wa usalama wa chakula

2.8.2  Mpango wa ufuatiliaji wa madhara
 yatokanayo na matumizi ya chakula 
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Jedwali Na.  6:  Mchanganuo wa taarifa za magonjwa yatokanayo na chakula

 

Jedwali Na.  6:  Mchanganuo wa taarifa za magonjwa yatokanayo na chakula 

Aina ya 
ugonjwa 

Idadi ya wagonjwa kwa mkoa Jumla 

Dodoma Singida Manya
ra 

Kigoma Rukwa Katavi Tabora n % 

Kuharisha 3954 2517 576 0 0 314 0 730 8091 

Homa ya 
matumbo 

230 1398 81 0 0 385 544 947 3585 

Minyoo 14 0 0 0 276 0 1716 0 2006 

Kuhara damu 654 475 30 0 1 54 42 145 1401 9.2 
Kipindupindu 169 0 0 0 0 0 0 0 169 1.1 
Amiba 0 0 27 0 0 0 0 0 27 0.2 
Sumu katika 
chakula 

0 0 0 0 0 0 0 16 16 0.1 

Jumla 5021 4390 714 0 277 753 2302 15295  

 
2.8.3 Mkakati wa kubaini uchafuzi wa sumu kuvu katika chakula  
 
Jumla ya sampuli 121 za unga wa mahindi na 43 za karanga kutoka katika mikoa ya Dar es 
Salaam, Morogoro na Dodoma zilifanyiwa uchunguzi wa kimaabara kubaini hali ya uchafuzi 
wa sumukuvu. Asilimia 25 ya sampuli za unga wa mahindi zilikuwa na uchafuzi wa 
sumukuvu aina ya aflatoxins kwa kiwango kisichokubalika. Sampuli zilizokuwa na uchafuzi 
wa sumu ya fumonisins kwa kiwango kisichokubalika zilikuwa nne 4 (3%) tu. Asilimia 63 ya 
sampuli za karanga zilikuwa na uchafuzi wa sumu ya aflatoxins kwa kiwango kisichokubalika 

wake. Changamoto hizo ni pamoja na 
baadhi ya wahusika kutowasilisha taarifa 
za magonjwa yatokanayo na chakula 
TFDA, watumishi waliopata mafunzo ya 
mpango kustaafu na waajiriwa wapya 
kutokuwa na uelewa wa utekelezaji wa 
mpango, uwezo mdogo wa maabara 
katika kuthibitisha magonjwa yatokanayo 
na chakula na kutochukuliwa kwa hatua za 
kukabiliana na magonjwa yanayotokea. 

Matokeo haya yanatoa fursa ya kuweka 
mikakati ya kuimarisha utekelezaji wa 
mpango husika. Mamlaka imeanzisha 
majadiliano na kitengo cha Epidemiolojia 
cha Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ili kupata 
taarifa za magonjwa kutoka Halmashauri 
kwa kuunganishwa katika mfumo wa 
kielekitroniki wa Wizara.

Ilipokelewa taarifa kutoka gereza la 
Kiberege mkoani Morogoro juu ya mlipuko 
wa ugonjwa wa kuhara uliodhaniwa 
kusababishwa na matumizi ya chakula 
kisicho salama, ambapo wafungwa 
kumi (10) waliugua na kati yao watatu 
(3) walifariki. Uchunguzi (investigation) 
ulifanyika na matokeo yaliashiria kuwa 
mlipuko husika ulisababishwa na vimelea 
vya maradhi kutokana na matumizi ya maji 
ya kunywa yaliyochafuliwa na vimelea 

hivyo. Uongozi wa gereza ulishauriwa 
kuendelea kuzingatia kanuni bora za 
afya ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa 
wakazi wake wanakunywa maji salama. 

Mamlaka ilishiriki katika uchunguzi 
(investigation) wa “ugonjwa usiojulikana” 
uliotokea katika wilaya ya Chemba na 
Kondoa mkoa wa Dodoma na kusababisha 
vifo. Matokeo ya uchunguzi wa awali 
yalionesha kuwa baadhi ya sampuli za 
mahindi kutoka familia za waathirika 

kiasi kikubwa sawa na kiasi kilichowahi 
kuripotiwa kusababisha madhara ya 
muda mfupi katika nchi za Kenya, India na 
China. 

Hali kadhalika, dalili walizoonesha 
wagonjwa wa mlipuko huo zinafanana na 
dalili za madhara ya muda mfupi (acute 
toxicity) yatokanayo na ulaji wa kiwango 

awali yaliashiria kuwa huenda madhara 
yaliyotokea yalitokana na uchafuzi wa 

bado haijathibitishwa. Hatua za dharura za 
kukabiliana na mlipuko huo zimechukuliwa 
na uchunguzi wa kina unaendelea 
kufanyika ili kuweza kuthibitisha pasipo 
mashaka chanzo cha ugonjwa huo.

53.0

23.4

13.1

1838

Njombe
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Jumla ya sampuli 121 za unga wa mahindi 
na 43 za karanga kutoka katika mikoa ya 
Dar es Salaam, Morogoro na Dodoma 
zilifanyiwa uchunguzi wa kimaabara 
kubaini hali ya uchafuzi wa sumukuvu. 
Asilimia 25 ya sampuli za unga wa mahindi 
zilikuwa na uchafuzi wa sumukuvu aina ya 

Sampuli zilizokuwa na uchafuzi wa sumu 
ya fumonisins kwa kiwango kisichokubalika 
zilikuwa nne 4 (3%) tu. Asilimia 63 ya sampuli 
za karanga zilikuwa na uchafuzi wa sumu 

(Jedwali Na 7). Matokeo ya uchunguzi wa 
sumukuvu yanazidi kuonesha umuhimu 
wa kuendelea kutekeleza mikakati ya 
kukabiliana na uchafuzi huo katika nafaka 
na karanga. 

Jedwali Na. 7:  Matokeo ya uchunguzi wa sumukuvu katika unga wa mahindi na Karanga

14 

 

Homa ya 
matumbo 

230 1398 81 0 0 385 544 947 3585 23.
4 

Minyoo 14 0 0 0 276 0 1716 0 2006 13.
1 

Kuhara damu 654 475 30 0 1 54 42 145 1401 9.2 
Kipindupindu 169 0 0 0 0 0 0 0 169 1.1 
Amiba 0 0 27 0 0 0 0 0 27 0.2 
Sumu katika 
chakula 

0 0 0 0 0 0 0 16 16 0.1 

Jumla 5021 4390 714 0 277 753 2302 183
8 

15295  

 
2.8.3 Mkakati wa kubaini uchafuzi wa sumu kuvu katika chakula  
 
Jumla ya sampuli 121 za unga wa mahindi na 43 za karanga kutoka katika mikoa ya Dar es 
Salaam, Morogoro na Dodoma zilifanyiwa uchunguzi wa kimaabara kubaini hali ya uchafuzi 
wa sumukuvu. Asilimia 25 ya sampuli za unga wa mahindi zilikuwa na uchafuzi wa 
sumukuvu aina ya aflatoxins kwa kiwango kisichokubalika. Sampuli zilizokuwa na uchafuzi 
wa sumu ya fumonisins kwa kiwango kisichokubalika zilikuwa nne 4 (3%) tu. Asilimia 63 ya 
sampuli za karanga zilikuwa na uchafuzi wa sumu ya aflatoxins kwa kiwango kisichokubalika 
(Jedwali Na 7). Matokeo ya uchunguzi wa sumukuvu yanazidi kuonesha umuhimu wa 
kuendelea kutekeleza mikakati ya kukabiliana na uchafuzi huo katika nafaka na karanga.  

 

Jedwali Na. 7:  Matokeo ya uchunguzi wa sumukuvu katika unga wa mahindi na Karanga 

Mkoa Aina ya 
sampuli 

Idadi ya 
sampuli 
zilizochu
nguzwa 

Aina ya 
sumukuvu 
iliyochunguzwa 

Sampuli zilizokuwa 
na uchafuzi kwa 
kiwango 
kinachovumilika, (%)  

Sampuli zilizokuwa 
na uchafuzi kwa 
kiwango 
kisichovumilik,n (%) 

Wigo (range) wa 
uchafuzi wa 
kiwango 
kisichovumilika,  
(µg/kg) 

Dar es 
Salaam 
 

Mahindi  52 Aflatoxin B1 41 (79) 11 (21) 9 - 56.2 

Total 
aflatoxins 

41 (79) 11 (21) 11.6 - 86.9 

Fumonisins 50 (96) 2 (4) 1447 - 3107 
Karanga 14 Aflatoxin B1 6 (43) 8 (57) 8.6 - 225.9 

Total 
aflatoxins 

6 (43) 8 (57) 24.3 - 305.9 

Dodoma 
 

Mahindi  35 Aflatoxin B1 29 (83) 6 (17) 5.2 - 218.1 
Total 
aflatoxins 

30 (86) 5 (14) 10.9 - 227.5 

Fumonisins 33 (94) 2 (6) 1013 - 2288 

Karanga 13 Aflatoxin B1 4 (31) 9 (69) 10.3 - 215.4 

Total 
aflatoxins 

4 (31) 9 (69) 12.6 - 226.7 

Morogoro Mahindi  34 Aflatoxin B1 21 (62) 13 (38) 6.6 - 84.5 

 

Mkoa Aina ya 
sampuli 

Idadi ya 
sampuli 
zilizochu
nguzwa 

Aina ya 
sumukuvu 
iliyochunguzwa 

Sampuli zilizokuwa 
na uchafuzi kwa 
kiwango 
kinachovumilika, (%)  

Sampuli zilizokuwa 
na uchafuzi kwa 
kiwango 
kisichovumilik,n (%) 

Wigo (range) wa 
uchafuzi wa 
kiwango 
kisichovumilika,  
(µg/kg) 

Total 
aflatoxins 

21 (62) 13 (28) 10.5 - 159.7 

Fumonisins 34 (100) 0 (0) 0 
Karanga 16 Aflatoxin B1 6 (36) 10 (63) 5.2 - 209.4 

Total 
aflatoxins 

7 (44) 9 (56) 12.8 - 229.3 

Jumla Unga wa 
Mahindi 

121 Aflatoxin B1 91 (75) 30 (25) 5.2 - 218.1 
Total 
aflatoxins 

92 (76) 29 (24) 10.5 - 227.5 

Fumonisins 117 (97) 4 (3) 1013 - 3107 
Karanga 43 Aflatoxin B1 16 (37) 27 (63) 5.2 - 225.9 

Total 
aflatoxins 

17 (40) 26 (60) 12.6 - 305.9 

 
*Kiwango cha juu cha uchafuzi kinavyovumilika ni 5µg/kg kwa aflatoxin B1, 10µg/kg kwa total 
aflatoxins na 1,000µg/kg kwa fumonisins.  

2.8.4 Utafiti wa kiasi cha Sumu Kuvu kinacholiwa (Exposure Assessment) kupitia       
mahindi yaliyochafuliwa  

 
Utafiti kukadiria kiasi cha sumukuvu kinacholiwa (exposure assessment) kupitia mahindi 
yaliyochafuliwa ulifanyika kwa kuhusisha watoto 249 (miezi 6-12) katika wilaya za Hanang’, 
Kilosa na Rungwe kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine na Chuo Kikuu 
cha Ghent.  
 
Utafiti ulilenga kubaini endapo kiasi cha sumukuvu kinacholiwa kupitia mahindi kinazidi 

2.8.3  Mkakati wa kubaini uchafuzi wa
 sumu kuvu katika chakula
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Jedwali Na. 8 Tathmini ya kiasi cha sumukuvu kinacholiwa kupitia mahindi yaliyochafuliwa 
(exposure assessment) 

 

Jedwali Na. 8 Tathmini ya kiasi cha sumukuvu kinacholiwa kupitia mahindi 
yaliyochafuliwa (exposure assessment)  

Sumukuvu Kigezo Wilaya 
Kilosa 
(n=91) 

Hanang’ 
(n=84) 

Rungwe 
(n=74) 

Jumla 
(n=249)  

Aflatoxins  Mean intake (ng/kg bw/day)  708  14  9  133  
TDI (ng/kg bw/day) 0.017 
% > TDI  100  34  50  49  

Fumonisins Mean intake (� g/kg bw/day) 23.5  1.2  20  12  
TDI (� g/kg bw/day) 2 
% > TDI  78  12  35  35  

Deoxynivalenol Mean intake (� g/kg bw/day) 2.9  2.2  1.9  1.9  
TDI (� g/kg bw/day) 1 
% > TDI  25  35  20  29  

HT-2 toxin Mean intake  * * 0.07 0.05 
TDI (� g/kg bw/day) 0.1 
% >TDI  * * 18  12  

TDI (Tolerable Daily Intake) (Kiwango kinachovumilika mwilini kwa siku) 
*Ukadiriaji haukufanyika kwa kuwa  ni sampuli chache tu (<5) zilizokuwa na uchafuzi. 
 
2.9. Ufuatiliaji wa ubora wa dawa  na vifaa tiba kwenye soko  
  
2.9 .1 Ufuatiliaji wa ubora wa dawa   
 
Kazi ya ufuatiliaji wa ubora wa dawa ilifanyika katika hatua (phase) III na IV kulingana na 
Mpango wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa katika soko wa mwaka 2014 -2017. Sampuli za dawa 
aina ya Nifedipine, Atenolol, Metronidazole, Isometamidium na ergometrine ya sindano 
zilifanyiwa ufuatiliaji. 
 
Vile vile mpango wa miaka miwili (2015 – 2017) wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa za 
kupunguza vifo vya akina mama na watoto pamoja na dawa za magonjwa yaliyosahaulika 
uliandaliwa kwa ufadhili wa Shirika la Afya Duniani (WHO). Mpango huo utaenda sambamba 
na ule uliopo (2014 -17) kwa sababu dawa za mpango huu hazikuwa zimejumuishwa katika 
mpango wa 2014 – 2017. Aidha utekelezaji wa mpango huu utetegemea ufadhili wa 
WHO.Jumla ya sampuli 238 za dawa zilikusanywa na kufanyiwa uchunguzi kubaini ubora 

TDI (Tolerable Daily Intake) (Kiwango 
kinachovumilika mwilini kwa siku)
*Ukadiriaji haukufanyika kwa kuwa  ni 
sampuli chache tu (<5) zilizokuwa na 
uchafuzi.

 

Kazi ya ufuatiliaji wa ubora wa dawa 
ilifanyika katika hatua (phase) III na IV 

kinacholiwa (exposure assessment) kupitia 
mahindi yaliyochafuliwa ulifanyika kwa 
kuhusisha watoto 249 (miezi 6-12) katika 
wilaya za Hanang’, Kilosa na Rungwe kwa 
kushirikiana na Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine na Chuo Kikuu cha Ghent. 

cha sumukuvu kinacholiwa kupitia 
mahindi kinazidi kiwango  kinachoweza 
kusababisha madhara ya kiafya (tolerable 
daily intake) kwa kuzingatia viwango 
vilivyowekwa na jumuiya ya kimataifa 
ya Joint FAO/WHO Expert Committee on 

Food Additives (JECFA). 

Matokeo yalionesha kuwa asilimia 

kiasi kisichovumilika kupitia mahindi 
ni 100 (Kilosa), 34 (Hanang’) na 50 
(Rungwe). Kwa mfululizo wa wilaya 
hizo, asilimia ya wanaokula fumonisins 
kwa kiasi kisichovumilika ni 78%, 12% na 
35%. Mchanganuo wa matokeo hayo 
pamoja na aina nyingine za sumukuvu 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 8. Kwa 
kuzingatia matokeo hayo na athari ya 
sumukuvu husika katika kusababisha 
madhara ya kiafya kwa binadamu 

fumonisins zinahitaji kupewa kipaumbele 
katika kukabiliana na uchafuzi wake.

2.8.4  Utafiti wa kiasi cha Sumu Kuvu
 kinacholiwa (Exposure Assessment)
 kupitia mahindi yaliyochafuliwa

2.9.  Ufuatiliaji wa ubora wa dawa  na vifaa
 tiba kwenye soko 
 
2.9.1  Ufuatiliaji wa ubora wa dawa  
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Jedwali Na. 9: Sampuli za Dawa zilizokusanywa

16 

 

% >TDI  * * 18  12  
TDI (Tolerable Daily Intake) (Kiwango kinachovumilika mwilini kwa siku) 
*Ukadiriaji haukufanyika kwa kuwa  ni sampuli chache tu (<5) zilizokuwa na uchafuzi. 
 
2.9. Ufuatiliaji wa ubora wa dawa  na vifaa tiba kwenye soko  
  
2.9 .1 Ufuatiliaji wa ubora wa dawa   
 
Kazi ya ufuatiliaji wa ubora wa dawa ilifanyika katika hatua (phase) III na IV kulingana na 
Mpango wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa katika soko wa mwaka 2014 -2017. Sampuli za dawa 
aina ya Nifedipine, Atenolol, Metronidazole, Isometamidium na ergometrine ya sindano 
zilifanyiwa ufuatiliaji. 
 
Vile vile mpango wa miaka miwili (2015  2017) wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa za 
kupunguza vifo vya akina mama na watoto pamoja na dawa za magonjwa yaliyosahaulika 
uliandaliwa kwa ufadhili wa Shirika la Afya Duniani (WHO). Mpango huo utaenda sambamba 
na ule uliopo (2014 -17) kwa sababu dawa za mpango huu hazikuwa zimejumuishwa katika 
mpango wa 2014  2017. Aidha utekelezaji wa mpango huu utetegemea ufadhili wa 
WHO.Jumla ya sampuli 238 za dawa zilikusanywa na kufanyiwa uchunguzi kubaini ubora 
wake kama ilivyoainishwa katika jedwali Na. 9 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 9: Sampuli za Dawa zilizokusanywa 
 

S/N Aina ya dawa Idadi ya sampuli Matokeo ya uchunguzi 
1.  Dawa za binadamu 

zilizo katika 
mpango   

238 (Nifedipine 69, 
Atenolol 46, 
Metronidazole 74, 
Ergometrine inj 10)  

Metronidazole, Atenolol zimekidhi 
viwango vya ubora. Matokeo ya 
Nifedipine na Ergometrine injection 
hayajakamilika 

2.  Dawa za mifugo 
zilizo katika 
mpango  

39 (Isometamidium) *Sampuli tano (5) aina ya 
Isometamidium hazikukidhi 
viwango na ziliondolewa kwenye 

 

S/N Aina ya dawa Idadi ya sampuli Maoni 
soko. Kati ya hizo sampuli nne (4) 
za toleo moja (TF J650A) za 
kiwanda cha Nerial-5 Chemin du 
Caquet 41058 Toulouse-France 
zilibainika ni bandia, Sampuli 
moja ambayo haikukidhi viwango 
vya ubora ni ya kampuni ya 
Laprovet, France 

 Jumla  238  
 
Katika kipindi hicho, majibu ya maabara ya dawa zilizofuatiliwa mwaka 2014 -15 (phase I & II) 
yalitolewa kama ifuatavyo: 
 
Matokeo ya maabara ya sampuli 31 za dawa ya mifugo aina ya Diminazene yalipokelewa. 
Sampuli tisa (9) zilionesha kutokidhi viwango vya ubora. Dawa hizi ziliondolewa kwenye soko. 
Hata hivyo ilibainika vigezo (standards) zilizotumiwa na watengenezaji (inhouse) ni tofauti na 
zilizotumiwa na maabara ya TFDA (International standards). Watengenezaji walielekezwa 
kutumia vigezo vya kimataifa ili kuhakikisha dawa zao zinakidhi matakwa ya kimataifa. 
 
Vile vile,  jumla ya matokeo ya maabara ya sampuli 12 ya dawa aina ya Ceftriaxone ya sindano 
yalipokelewa. Sampuli 10 zilifaulu viwango vya ubora na sampuli mbili (2) zilikwisha muda 
wake wa matumizi kabla ya uchunguzi wa kimaabara. Matokeo ya maabara ya sampuli 25 za 
dawa za binadamu aina ya Penizen - V yalipokelewa. Sampuli moja (1) ya kiwanda cha Zenufa 
Laboratories ilionesha kutokidhi viwango vya ubora. Dawa hii iliondolewa kwenye soko na 
kiwanda kukaguliwa (GMP).  
 
Pia matokeo ya maabara ya sampuli 35 za dawa za binadamu aina ya Misoprostol 
yalipokelewa. Sampuli 22 zilikidhi viwango vya ubora na sampuli 13 zilikwisha muda wake wa 
matumizi kabla ya uchunguzi wa kimaabara. Vile vile taarifa tatu (3) na andiko moja (1) la 
ufuatiliaji wa dawa katika soko ziliandaliwa kama ifuatavyo:- 
 
 
Taarifa 31 kuhusu ubora duni wa dawa aina mbalimbali zilipokelewa. Dawa zilizotolewa 
taarifa ni aina ya Asmol (paracetamol), U- is), Mebendazole tablets, Diodol 
(Paracetamol), Diogly (Metronidazole), Metrosin (Metronidazole), saniquard PVPT (Povidone Iodine) 
Hydrogen Peroxide 3%V/V, TLE, predinisolone, Nor-T, Oncoflur, 5-Flu 250 (Fluorouracil inj), 

Katika kipindi hicho, majibu ya maabara 
ya dawa zilizofuatiliwa mwaka 2014 -15 
(phase I & II) yalitolewa kama ifuatavyo:

Matokeo ya maabara ya sampuli 31 za 
dawa ya mifugo aina ya Diminazene 
yalipokelewa. Sampuli tisa (9) zilionesha 
kutokidhi viwango vya ubora. Dawa hizi 
ziliondolewa kwenye soko. Hata hivyo 
ilibainika vigezo (standards) zilizotumiwa 
na watengenezaji (inhouse) ni tofauti 
na zilizotumiwa na maabara ya TFDA 
(International standards). Watengenezaji 
walielekezwa kutumia vigezo vya kimataifa 

ili kuhakikisha dawa zao zinakidhi matakwa 
ya kimataifa.

Vile vile,  jumla ya matokeo ya maabara ya 
sampuli 12 ya dawa aina ya Ceftriaxone ya 
sindano yalipokelewa. Sampuli 10 zilifaulu 
viwango vya ubora na sampuli mbili (2) 
zilikwisha muda wake wa matumizi kabla 
ya uchunguzi wa kimaabara. Matokeo 
ya maabara ya sampuli 25 za dawa za 
binadamu aina ya Penizen - V yalipokelewa. 
Sampuli moja (1) ya kiwanda cha Zenufa 
Laboratories ilionesha kutokidhi viwango 
vya ubora. Dawa hii iliondolewa kwenye 

kulingana na Mpango wa ufuatiliaji wa 
ubora wa dawa katika soko wa mwaka 
2014 -2017. Sampuli za dawa aina ya 
Nifedipine, Atenolol, Metronidazole, 
Isometamidium na ergometrine ya sindano 
zilifanyiwa ufuatiliaji.

Vile vile mpango wa miaka miwili (2015 
– 2017) wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa 
za kupunguza vifo vya akina mama na 
watoto pamoja na dawa za magonjwa 

yaliyosahaulika uliandaliwa kwa ufadhili 
wa Shirika la Afya Duniani (WHO). Mpango 
huo utaenda sambamba na ule uliopo 
(2014 -17) kwa sababu dawa za mpango 
huu hazikuwa zimejumuishwa katika 
mpango wa 2014 – 2017. Aidha utekelezaji 
wa mpango huu utetegemea ufadhili 
wa WHO.Jumla ya sampuli 238 za dawa 
zilikusanywa na kufanyiwa uchunguzi 
kubaini ubora wake kama ilivyoainishwa 
katika jedwali Na. 9 hapo chini.



Mamlaka ya Chakula na Dawa - TFDA
TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2015-2016 17

soko na kiwanda kukaguliwa (GMP). 

Pia matokeo ya maabara ya sampuli 35 
za dawa za binadamu aina ya Misoprostol 
yalipokelewa. Sampuli 22 zilikidhi viwango 
vya ubora na sampuli 13 zilikwisha muda 
wake wa matumizi kabla ya uchunguzi 
wa kimaabara. Vile vile taarifa tatu (3) 
na andiko moja (1) la ufuatiliaji wa dawa 
katika soko ziliandaliwa kama ifuatavyo:-

Taarifa 31 kuhusu ubora duni wa dawa aina 
mbalimbali zilipokelewa. Dawa zilizotolewa 
taarifa ni aina ya Asmol (paracetamol), 
U-Sol, IV infusión (Claris), Mebendazole 
tablets, Diodol (Paracetamol), Diogly 
(Metronidazole), Metrosin (Metronidazole), 
saniquard PVPT (Povidone Iodine) 
Hydrogen Peroxide 3%V/V, TLE, 

(Fluorouracil inj), Labestan pessaries, Flexi 
P, tramadol (Plazadol), Co Malather, Mox 
up (amoxicilin) na Rabies Vaccine.
 
Baada ya kufanya uchunguzi ilibainika 
matoleo zaidi ya matano ya dawa aina 
ya vidonge vya Asmol (paracetamol) 
vinavyotengenezwa na kiwanda cha 
Astra Life Care, India hazijakidhi viwango 
vya ubora na hivyo Mamlaka imezuia 
uingizaji wake na kuondoa matoleo ya 
dawa hizo katika soko. Dawa aina ya 
Mox up (amoxicillin) inayotengenezwa na 
kiwanda cha Uganda Pharmaceutical Ltd 

na Rabies Vaccine (China) ziligundulika 
hazijasajiliwa nchini hivyo zimeondolewa 
katika soko.

Mamlaka iliandaa Mpango wa miaka 
mitatu (2015-2018) wa ufuatiliaji wa ubora 
wa vifaa tiba. Aidha, kazi ya ufuatiliaji wa 
ubora wa vifaa tiba ilifanyika katika Hatua 
ya I na II kulingana na Mpango husika 
ambapo sampuli 368 za vifaa tiba aina 
ya baby diapers, sanitary pads, blood 
bags, male circumcision kit, HIV Test Kits, 
Malaria Rapid Diagnosis na IUDs kutoka 
Mikoa ya  Dar es Salaam, Shinyanga, 
Mbeya, Tanga na Tabora zilichukuliwa 
na kufanyiwa vipimo. Majibu ya upimaji 
yalionesha kuwa vifaa tiba vyote vilifaulu 
vigezo vilivyopimwa. Aidha majibu ya 
ubora wa vitendanishi vya HIV na Malaria 
bado hayajapokelewa kutoka maabara 
ya NHLQA&TC.

Jumla ya bidhaa zenye uzito wa tani 870.86 
na thamani ya takriban TZS 5,911,006,405.29 
ziliteketezwa kwa kuwa hazifai kwa 
matumizi ya binadamu. Mchanganuo 
wa bidhaa zilizoteketezwa umeainishwa 
kwenye Jedwali Na. 10 hapo chini.

Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa bidhaa zilizoteketezwa

 

2.9.2 Ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba 
 
Mamlaka iliandaa Mpango wa miaka mitatu (2015-2018) wa ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba. 
Aidha, kazi ya ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba ilifanyika katika Hatua ya I na II kulingana na 
Mpango husika ambapo sampuli 368 za vifaa tiba aina ya baby diapers, sanitary pads, blood 
bags, male circumcision kit, HIV Test Kits, Malaria Rapid Diagnosis na IUDs kutoka Mikoa ya  
Dar es Salaam, Shinyanga, Mbeya, Tanga na Tabora zilichukuliwa na kufanyiwa vipimo. 
Majibu ya upimaji yalionesha kuwa vifaa tiba vyote vilifaulu vigezo vilivyopimwa. Aidha majibu 
ya ubora wa vitendanishi vya HIV na Malaria bado hayajapokelewa kutoka maabara ya 
NHLQA&TC. 
 
2.10 Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi viwango vya ubora na usalama 

 
Jumla ya bidhaa zenye uzito wa tani 870.86 na thamani ya takriban TZS 5,911,006,405.29 
ziliteketezwa kwa kuwa hazifai kwa matumizi ya binadamu. Mchanganuo wa bidhaa 
zilizoteketezwa umeainishwa kwenye Jedwali Na. 10 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa bidhaa zilizoteketezwa 
 

Na   Aina ya 
bidhaa  

 Mchanganuo   Uzito (Tani)   Thamani (TZS)   

           
1  

 Chakula   Vilivyotolewa taarifa  609.30 1,960,530,491.70 

 Vilivyokamatwa  101.99 338,331,358.00 

   Jumla    711.29 2,298,861,849.70 

           
2  

 Dawa za 
binadamu  

 Zilizotolewa taarifa  80.26 2,481,600,622.09 

 Zilizokamatwa  12.78 299,615,510.50 

 Dawa za 
Mifugo  

 Zilizotolewa taarifa  0.08 1,163,800.00 

 Zilizokamatwa  0.09 534,300.00 

   Jumla     93.21 2,782,914,232.59 

           
3  

 Vipodozi   

 Vilivyotolewa taarifa  2.88 18,686,426.00 

 Vilivyokamatwa   63.48 810,543,897.00 

   Jumla     66.36 829,230,323.00 

2.9.2  Ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba

2.10  Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi
 viwango vya ubora na usalama
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2.9.2 Ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba 
 
Mamlaka iliandaa Mpango wa miaka mitatu (2015-2018) wa ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba. 
Aidha, kazi ya ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba ilifanyika katika Hatua ya I na II kulingana na 
Mpango husika ambapo sampuli 368 za vifaa tiba aina ya baby diapers, sanitary pads, blood 
bags, male circumcision kit, HIV Test Kits, Malaria Rapid Diagnosis na IUDs kutoka Mikoa ya  
Dar es Salaam, Shinyanga, Mbeya, Tanga na Tabora zilichukuliwa na kufanyiwa vipimo. 
Majibu ya upimaji yalionesha kuwa vifaa tiba vyote vilifaulu vigezo vilivyopimwa. Aidha majibu 
ya ubora wa vitendanishi vya HIV na Malaria bado hayajapokelewa kutoka maabara ya 
NHLQA&TC. 
 
2.10 Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi viwango vya ubora na usalama 

 
Jumla ya bidhaa zenye uzito wa tani 870.86 na thamani ya takriban TZS 5,911,006,405.29 
ziliteketezwa kwa kuwa hazifai kwa matumizi ya binadamu. Mchanganuo wa bidhaa 
zilizoteketezwa umeainishwa kwenye Jedwali Na. 10 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa bidhaa zilizoteketezwa 
 

Na   Aina ya 
bidhaa  

 Mchanganuo   Uzito (Tani)   Thamani (TZS)   

           
1  

 Chakula   Vilivyotolewa taarifa  609.30 1,960,530,491.70 

 Vilivyokamatwa  101.99 338,331,358.00 

   Jumla    711.29 2,298,861,849.70 

           
2  

 Dawa za 
binadamu  

 Zilizotolewa taarifa  80.26 2,481,600,622.09 

 Zilizokamatwa  12.78 299,615,510.50 

 Dawa za 
Mifugo  

 Zilizotolewa taarifa  0.08 1,163,800.00 

 Zilizokamatwa  0.09 534,300.00 

   Jumla     93.21 2,782,914,232.59 

           
3  

 Vipodozi   

 Vilivyotolewa taarifa  2.88 18,686,426.00 

 Vilivyokamatwa   63.48 810,543,897.00 

   Jumla     66.36 829,230,323.00 

   Jumla Kuu    870.86 5,911,006,405.29 

2.11  Mafunzo ya ndani kwa Watathmini wa Chakula kutoka Makao Makuu  na Ofisi za 
Kanda  

 
Mafunzo ya ndani ya watathmini wa chakula kutoka Makao Makuu na ofisi za kanda 
yalifanyika ili kuwaongezea uwezo na ujuzi kwenye masuala ya tathmini ya vyakula na 
vifungashio. Jumla ya maofisa 14 walihudhuria mafunzo yaliyolenga kuongeza ufanisi kwenye 
kazi zao za kila siku pamoja na kupeana uzoefu katika eneo hili la Usajili wa vyakula. 

2.11  Mafunzo ya ndani kwa Watathmini wa 
Chakula kutoka Makao Makuu  na 
Ofisi za Kanda 

Mafunzo ya ndani ya watathmini wa 
chakula kutoka Makao Makuu na ofisi za 
kanda yalifanyika ili kuwaongezea uwezo 
na ujuzi kwenye masuala ya tathmini ya 
vyakula na vifungashio. Jumla ya maofisa 14 
walihudhuria mafunzo yaliyolenga kuongeza 
ufanisi kwenye kazi zao za kila siku pamoja 
na kupeana uzoefu katika eneo hili la Usajili 
wa vyakula.

2.12  Mwongozo wa Uwasilishaji Sampuli 
Maabara (Guidelines for prescribing 
laborary test parameters for Food 
product).

Mwongozo wa uwasilishaji sampuli maabara 
uliandaliwa ambapo katika mwongozo 
huo makundi mbalimbali ya vyakula katika 
jamii moja yameainishwa na katika kila 
kundi vigezo (parameters) vinavyotakiwa 
kuchunguzwa ili kubaini usalama wa vyakula 
hivyo vimeainishwa. Aidha, Mwongozo huo 
uko katika hatua za urasimishaji.

2.13  Sheria na Ushauri

Kesi mbalimbali zipatazo 86 zilifunguliwa 
katika vituo vya polisi na baadhi kufikishwa 
Mahakamani kwa hatua zaidi. Kesi hizo ni zile 
zilizohusu ukiukwaji wa masharti ya usalama, 
ubora wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa 
tiba kwa wafanyabiashara husika chini ya 
Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi, Sura 

219.

Baadhi ya kesi hizo zipo katika hatua 
za kusikilizwa Mahakamani na zingine 
kukamilishwa upelelezi wake kupitia vituo 
vya Polisi ambavyo majalada ya kesi 
yalifunguliwa. 

Kwa lengo la kufanikisha kazi hii,  TFDA 
imeendelea kufanya kazi kwa karibu na 
ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka nchini 
ili uendeshaji wa kesi hizi uwe na ufanisi 
na kutoa funzo kwa wakosaji wengine 
kujirekebisha.

Aidha, Mamlaka iliendesha vikao saba (7) 
vya Bodi ya Ushauri kwa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto ambapo hoja na maelekezo mbali 
mbali yalitolewa. 

2.14   Mapitio ya Mwongozo wa uwasilishaji 
wa maombi ya usajili wa vyakula

Kazi ya kupitia Mwongozo wa Uwasilishaji 
Maombi ya usajili wa vyakula ili uweze 
kuendana na wakati ilifanyika. Marekebisho 
katika mwongozo huo yatasaidia kurahisisha 
kukabiliana na changamoto zilizokuwa 
zinajitokeza wakati wa uwasilishaji wa 
maombi ya usajili wa vyakula. Mwongozo 
huo uko katika hatua za urasimishaji.

2.15 Kazi nyingine ambazo Mamlaka 
ilitekeleza

Katika lengo Mkakati la  Kuimarisha udhibiti 
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wa usalama, ubora na ufanisi wa chakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba  Mamlaka 
ilitekeleza yafuatayo:-

i. Kuainisha bidhaa (Local Products) 
zinazotakiwa kuhuisha usajili wake

      Kazi ya kuainisha orodha ya bidhaa 
zilizosajiliwa mwaka 2010 na 2011 
ambazo zinatakiwa kuhuisha usajili 
wake ilifanyika. Jumla ya bidhaa 98 
zinazozalishwa nchini zilibainika kuwa 
zinatakiwa kuhuishwa usajili wake na 
wahusika waliarifiwa kwa barua. 

ii. Kazi ya kuondoa sampuli za vyakula 
vilivyofanyiwa tathmini katika stoo.

 Mamlaka ilifanya zoezi la kuondoa 
katika stoo sampuli za vyakula ambavyo 
vimeshasajiliwa, vilivyokataliwa usajili 
pamoja na vyakula ambavyo maombi 
yake yana hoja ambazo hazijajibiwa 
kwa muda mrefu. Jumla ya sampuli 
2825 ziliondolewa na kuteketezwa. 

 Lengo la zoezi hili lilikua ni kutoa nafasi 
kwa ajili ya kutunza sampuli mpya 
zinazoendelea kuingia kwa ajili ya 
tathimini na usajili.

iii  Kuweka viwango vya kitaifa (TZS) 
kwenye mfumo wa kompyuta 
(Softcopy)

 Kazi ya kuscan viwango vya kitaifa 
vinavyotumika kwa ajili ya tathmini 
ya vyakula, lebo na matangazo ya 
biashara ambavyo vipo kwenye mfumo 
wa nakala ngumu (hard copy) ilifanyika 
ili viweze kuwa katika nakala laini 
(softcopy). Mfumo huu umewezesha 
viwango hivyo kupatikana kwa 
urahisi muda wowote vinapohitajika 
na changamoto ya baadhi ya 
viwango kupotea imepungua na pia 
imepunguza matumizi ya karatasi. 
Viwango hivi vimeweza kutumika 
moja kwa moja na watendaji wa ofisi 
za kanda wanapofanya tathmini za 
lebo. Pia kwa kushirikiana na Sehemu 

ya TEHAMA nakala laini zinatarajiwa 
kuwekwa katika mfumo maalum 
wa kanzidata ili watathmini waweze 
kuzipata wakiwa kwenye kompyuta za 
Mamlaka.

iv)  Kuweka kumbukumbu za lebo za 
bidhaa katika mfumo wa kompyuta

TFDA  ilianza utaratibu wa kuhifadhi picha 
za vyakula vilivyosajiliwa katika kumpyuta ili 
kuondokana na changamoto za kuhifadhi 
sampuli za vyakula kwa ajili ya rejea. 
Utaratibu huu utaondoa changamoto ya 
mlundikano wa sampuli katika stoo lakini pia 
ulikuwa hauwezi kutekelezeka kwa vyakula 
vyenye muda mfupi wa matumizi (perishable 
food products).

2.16  Mafunzo kwa Wasindikaji Wadogo wa 
Chakula (SMES)

Mafunzo haya yalifanyika katika mikoa ya 
Kigoma, Kilimajaro na Morogoro ambapo 
jumla ya wasindikaji wadogo wa chakula 
224 walipata mafunzo ili waweze kukidhi 
matakwa ya kisheria ya usindikaji wa 
chakula salama. Katika mafunzo hayo, 
mada zilizotolewa ni pamoja na; utaratibu 
wa kisheria wa usajili wa majengo ya 
kusindikia, kuuzia na kuhifadhia vyakula na 
usajili wa vyakula vilivyofungashwa, kanuni 
bora za usindikaji wa vyakula, ufungashaji 
na vifungashio vya vyakula, uhifadhi na 
ukadiriaji wa muda wa mwisho wa matumizi 
ya chakula, usafi binafsi katika eneo la 
kusindikia vyakula, uwekaji wa taarifa za 
chakula (Food labeling) kwenye kifungashio, 
teknolojia ya usindikaji wa vyakula na dhana 
nzima ya chakula salama. 

2.17 Utoaji wa taarifa za madhara ya dawa 
kwa njia ya kielectroniki

Mamlaka ya Chakula na Dawa kupitia 
Sehemu ya Majaribio na Usalama wa 
Dawa kwa kushirikiana na Chuo Kikuu 
cha Dodoma imetengeneza mfumo wa 
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kielektroniki kwa ajili ya kutolea taarifa za 
madhara ya dawa. Hii ni mara ya kwanza 
katika historia ya nchi yetu kutumia mfumo 
huu ambao watumiaji wanaweza kutoa 
taarifa kwa kutumia simu za viganjani 
(android) na hata kwa kutumia Kompyuta 
(za mezani au mpakato). Hadi sasa jumla 
ya taarifa 30 zinazohisiwa kusababishwa na 
dawa na taarifa nne (4) za ubora wa dawa 
usiofaa zimeweza kupokelewa kwa kupitia 
mfumo wa kielectroniki. Hivyo kufanya idadi 
kamili ya taarifa zote za madhara ya dawa 
zilizopokelewa kuwa 209.

Jumla ya fomu 1,000 za njano za kutolea 
taarifa za usalama dawa zilitengenezwa 
na jumla ya fomu 1,015 (njano 250, kijani 
405, bluu 360) zilisambazwa katika vituo vya 
kutolea huduma za afya. 

2.18 Mafunzo ya Uchunguzi wa  Madhara 

ya Chanjo
Mamlaka iliendesha mafunzo ya uchunguzi 
wa madhara yanayohisiwa kusababishwa na 
matumizi ya chanjo (AEFI) mjini Bagamoyo, 
mkoani Pwani kwa kushirikiana na Mpango 
wa Taifa wa Chanjo (Immunization Vaccine 
Development – IVD) na Shirika la Afya 
Duniani (WHO).

2.19   Uhamasishaji na mafunzo ya usalama 
wa dawa

Mamlaka ilihamasisha watumishi 70 wa afya 
na kuwapa mafunzo ya usalama wa dawa. 
Watumishi hao walitoka katika hospitali za 
Mikoa ya Katavi, Geita na Dar es salaam 
pamoja na watumishi wapya wa TFDA 
kutoka ofisi ya Kanda ya Mashariki na makao 
Makuu.

2.20 Mpango wa Maduka ya Dawa 

 Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Mhe. Ummy Mwalimu (katikati) akipata
 maelezo ya namna ya kuripoti kwa njia ya kielektroniki madhara yatokanayo na matumizi ya dawa kwa

 kutumia teknolojia ya simu ya mkononi. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa TFDA Bw. Hiiti B. Sillo na Dkt. Alex
Nkayamba mtaalam wa TFDA wakitoa maelezo kwa vitendo
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Muhimu ya Mifugo
Mamlaka ilifanya mapitio ya Mwongozo wa 
Usajili na Uendeshaji wa Maduka ya Dawa 
Muhimu ya mifugo. Nakala za Mwongozo 
huo ulichapishwa na kusambazwa. 

2.21 Uhakiki Ubora wa Mifumo ya Utendaji 
kazi

Mamlaka iliboresha mifumo ya utendaji kazi 
kwa kufanya mapitio na kuandaa upya  
taratibu sanifu za utendaji kazi (SOPs) na 
michakato (process flow charts) pamoja 
na kufanya kaguzi za mifumo ya utendaji 
kazi.  Taratibu sanifu za utendaji kazi 15 na 
michakato mitatu (3) iliandaliwa. Vile vile 
Mamlaka ilikaguliwa mara moja (1) na 
mkaguzi wa nje. Taarifa kutoka ukaguzi huu 
zilionesha kuwa sehemu zote za Mamlaka 
zinafanya kazi kwa kuzingatia miongozo na 
taratibu sanifu zilizowekwa.

3.0   Kuimarisha Utoaji wa Elimu kwa Umma 
na Kutangaza huduma zitolewazo na 
TFDA

Elimu kwa umma  imeendelea kutolewa 
kwa jamii pamoja na kutangaza shughuli na 
huduma zitolewazo na Mamlaka ambapo 
njia zifuatazo  zilitumika:-

i. Kutafsiri kitabu cha Mafanikio ya 
TFDA kwa kipindi cha Miaka kumi 
(2003 – 2015) kwa lugha ya Kiingereza 
na Kukamilisha rasimu ya Taarifa ya 
Utendaji ya TFDA kwa kipindi cha Julai 
2005 – Disemba, 2015 na kuwasilisha 
Ofisis ya Raisi Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma (OR–MUU) kwa mujibu wa 
maelekezo

ii. Kufanya tathmini ya vipindi na 
matangazo ya uelimishaji jamii 
yanayorushwa kupitia redio za jamii 
katika maeneo ya  Dodoma, Tabora, 
Ngara, Ludewa, Njombe, Morogoro 
na Iringa ambapo ilibainika kuwa 
wananchi walio wengi wanasikiliza na 
kuafuatilia vipindi vya redio za kijamii. 

iii. Kutoa elimu kwa umma kupitia 
mihadhara (outreach campaigns) juu 
ya udhibiti wa dawa na vipodozi kwa 
makundi mbalimbali ya wadau. Jumla 
ya washiriki 40,582 kutoka vyuo 41, shule 
59 za sekondari, shule 9 za msingi na 
vikundi 5 katika mikoa ya Mara, Lindi, 
Mtwara, Ruvuma, Tabora, Morogoro, 
Njombe, Sumbawanga, Dodoma, 
Singida, Dodoma, Kigoma, Katavi, Dar 
es salaam na Pwani walipata mafunzo 
haya. 

iv. Kuandaa na kushiriki katika vipindi kumi 
na tisa (19) vya mahojiano ya moja 
kwa moja kupitia redio na runinga  
ambavyo vilirushwa kupitia Radio na 
Televisheni za kibiashara na kijamii 
nchini; 

v. Aidha, matangazo mafupi ya 
uelimishaji kuhusu udhibiti wa dawa 
na vipodozi yalirushwa kupitia Radio 
na Televisheni za kibiashara na kijamii 
nchini; 

vi. Kuratibu marejeo ya Mkataba wa 
Huduma kwa Wateja (CSC) wa mwaka 
2012 kwa kupokea mapendekezo 
ya viwango vya huduma zitolewazo 
na TFDA kutoka Kurugenzi na ofisi za 
Kanda na kufanya maandalizi ya vikao 
kati ya TFDA na wadau wa ndani na 
nje kujadili mapendekezo hayo. 

vii. Kuhudumia wateja 26,290 kupitia 
dawati la huduma kwa wateja na 
wengine 1,216 kupitia maktaba 
ambapo walipewa huduma stahiki 
ikiwa ni pamoja na kupatiwa 
machapisho mbalimbali ya TFDA.  
Aidha hoja 30 za wateja kuhusu 
usalama na ubora wa chakula, dawa 
na vipodozi katika soko zimepokelewa 
na kushughulikiwa ambapo hoja 27 
zimekamilika na tatu (3) zinaendelea 
kufanyiwa kazi. 

Sanjari na kazi hizi, shughuli za kuimarisha 
mawasiliano na uhusiano wa umma 
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iii. Kutoa elimu kwa umma kupitia mihadhara (outreach campaigns) juu ya udhibiti wa 
dawa na vipodozi kwa makundi mbalimbali ya wadau. Jumla ya washiriki 40,582 
kutoka vyuo 41, shule 59 za sekondari, shule 9 za msingi na vikundi 5 katika mikoa ya 
Mara, Lindi, Mtwara, Ruvuma, Tabora, Morogoro, Njombe, Sumbawanga, Dodoma, 
Singida, Dodoma, Kigoma, Katavi, Dar es salaam na Pwani walipata mafunzo haya.  
 

iv. Kuandaa na kushiriki katika vipindi kumi na tisa (19) vya mahojiano ya moja kwa moja 
kupitia redio na runinga  ambavyo vilirushwa kupitia Radio na Televisheni za 
kibiashara na kijamii nchini;  

 
v. Aidha, matangazo mafupi ya uelimishaji kuhusu udhibiti wa dawa na vipodozi 

yalirushwa kupitia Radio na Televisheni za kibiashara na kijamii nchini;  
 
vi. Kuratibu marejeo ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja (CSC) wa mwaka 2012 kwa 

kupokea mapendekezo ya viwango vya huduma zitolewazo na TFDA kutoka Kurugenzi 
na ofisi za Kanda na kufanya maandalizi ya vikao kati ya TFDA na wadau wa ndani na 
nje kujadili mapendekezo hayo.  
 

vii. Kuhudumia wateja 26,290 kupitia dawati la huduma kwa wateja na wengine 1,216 
kupitia maktaba ambapo walipewa huduma stahiki ikiwa ni pamoja na kupatiwa 
machapisho mbalimbali ya TFDA.  Aidha hoja 30 za wateja kuhusu usalama na ubora 
wa chakula, dawa na vipodozi katika soko zimepokelewa na kushughulikiwa ambapo 
hoja 27 zimekamilika na tatu (3) zinaendelea kufanyiwa kazi.  

 
Sanjari na kazi hizi, shughuli za kuimarisha mawasiliano na uhusiano wa umma zilifanyika 
ambapo  Mamlaka ilitumia njia mbali mbali kama zilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.11 hapo 
chini.  
 
 
Jedwali Na. 11: Njia zilizotumika kutoa elimu na kutangaza huduma za TFDA kwa 
mwaka 2015/16 
 
Na Njia ya Mawasiliano na 

Kuitangaza TFDA 
Idadi MAELEZO 

1 Matangazo/taarifa kwa Umma 
(press releases)  

6 ¥ Taarifa zilizohusu shughuli za 
TFDA zilitolewa ikiwa ni pamoja 
na taarifa kwa wafanyabiashara 
wa dawa za mifugo na Matangazo 
ya nafasi za kazi 

2 Mkutano na waandishi wa 
Habari (Press Conferences) 

9 ¥ Mikutano  ya waandishi wa 
habari ilifanyika TFDA na Idara 
ya Habari Maelezo 

3 Makala kwenye magazeti 
 

30 ¥ Usalama wa chakula 
¥ Kilimo cha mboga kwa kutumia 

maji machafu kutoka viwandani 
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Vile vile katika kutekeleza mkakati wa TFDA wa kusaidia jamii, TFDA iligawa madawati 230 
yenye thamani ya TZS 17,700,000/= kwa ajili ya shule za msingi jijini Dar es Salaam. 
 
4.0 Kuimarisha Usimamizi wa Rasilimali za Mamlaka 
 
4.1. Mipango 
 
Mamlaka iliendesha zoezi la kutathmini utekelezaji wa kazi za TFDA zilizokasimiwa 
Halmashauri lililofanyika katika Halmashauri 15 za Kanda ya Kusini na Magharibi ambapo 
taarifa ya zoezi hili iliwasilishwa kwenye kikao cha Wakurugenzi na Mameneja kilichofanyika 
tarehe 9 – 10 Mei, 2016.  Mpango kazi na Bajeti, Mtiririko wa fedha na Mpango wa utekelezaji 
kazi za Mamlaka ya Chakula na Dawa kwa mwaka 2016/17 viliandaliwa na kuidhinishwa kwa 
matumizi.  
 
Aidha, Mamlaka iliandaa taarifa zake za utendaji kazi kwa kipindi cha robo ya kwanza ya 
mwaka, nusu mwaka na robo ya tatu ya mwaka na kujadiliwa kwenye vikao husika na 
hatimaye kuwasilishwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. 
 
 
4.2 Mapato na Matumizi 
 
4.2.1 Mapato 
 
Mamlaka ilikusanya kiasi cha jumla ya TZS  32,274,977,776 ambapo kati ya fedha hizi TZS  
26,133,109,392 sawa na 81% zilikusanywa kutoka vyanzo mbali mbali vilivyoainishwa katika 
Mpango Kazi na Bajeti ya mwaka 2015/2016. Kiasi cha TZS 3,181,861,362 (9.9%) 
kilikusanywa kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya mishahara ya watumishi, TZS 460,007,022.06 
(1.4%) zilipokelewa kutoka Washirika wa Maendeleo. 
 
Aidha, makusanyo ya ada na tozo yalivuka lengo la makisio ya mwaka 2015/2016 kwa kiasi 
cha TZS 3,839,699,115 sawa na 17% ikilinganishwa na maoteo ambayo yalikuwa TZS 
22,293,410,277/=  Ongezeko  hili la mapato  linatokana na kubadilika kwa viwango vya ada 
na tozo na mkakati wa kudhibiti makusanyo ya ada kushikilia bidhaa kwenye rejista ulioanza 

4 Maonesho (exhibitions) 5 ¥ Maonesho ya Sabasaba, 
Nanenane, Juakali Nguvu Kazi 
pamoja na maonesho  
yaliyoondaliwa na Baraza la 
Uwezeshaji la Taifa na Wiki ya 
Maziwa 

5 Ujumbe mfupi katika simu za 
mikononi kwa watu takriban 
200,000 

1 ¥ Ujumbe ulihusu hatua muhimu 
za chakula salama  

6 Kuratibu Matukio ya TFDA 7 ¥ Kuandaa na kuratibu matukio 
saba ya kitaasisi ( hii inahusisha 
misaada ya kijamii, Uzinduzi wa 
mfumo wa huduma Mtandao na 
ziara mbalimbali katika TFDA) 

Vile vile katika kutekeleza mkakati wa TFDA 
wa kusaidia jamii, TFDA iligawa madawati 
230 yenye thamani ya TZS 17,700,000/= kwa 
ajili ya shule za msingi jijini Dar es Salaam.

4.0 Kuimarisha Usimamizi wa Rasilimali za 
Mamlaka

4.1. Mipango

Mamlaka iliendesha zoezi la kutathmini 
utekelezaji wa kazi za TFDA zilizokasimiwa 
Halmashauri lililofanyika katika Halmashauri 

15 za Kanda ya Kusini na Magharibi 
ambapo taarifa ya zoezi hili iliwasilishwa 
kwenye kikao cha Wakurugenzi na 
Mameneja kilichofanyika tarehe 9 – 10 
Mei, 2016.  Mpango kazi na Bajeti, Mtiririko 
wa fedha na Mpango wa utekelezaji 
kazi za Mamlaka ya Chakula na Dawa 
kwa mwaka 2016/17 viliandaliwa na 
kuidhinishwa kwa matumizi. 

Aidha, Mamlaka iliandaa taarifa zake 
za utendaji kazi kwa kipindi cha robo ya 
kwanza ya mwaka, nusu mwaka na robo 

zilifanyika ambapo  Mamlaka ilitumia njia 
mbali mbali kama zilivyoainishwa kwenye 
Jedwali Na.11 hapo chini. 
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 Balozi wa Jamhuri ya Korea nchini Tanzania Mhe. Geum-young akisaini katika kitabu cha wageni katika
 Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu wa TFDA Bw. Hiiti B. Sillo (kulia) wakati alipofanya ziara katika Makao Makuu ya

TFDA mwaka 2016

ya tatu ya mwaka na kujadiliwa kwenye 
vikao husika na hatimaye kuwasilishwa 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto.
4.2 Mapato na Matumizi

4.2.1 Mapato

Mamlaka ilikusanya kiasi cha jumla ya 
TZS  30,629,209,961 ambapo kati ya fedha 
hizi TZS  27,447,348,599 sawa na 89.5% 
zilikusanywa kutoka vyanzo mbali mbali 
vilivyoainishwa katika Mpango Kazi na 
Bajeti ya mwaka 2015/2016. Kiasi cha TZS 
3,181,861,362 (9.45%) kilikusanywa kutoka 
Serikali Kuu kwa ajili ya mishahara ya 

watumishi, TZS 460,007,022.06 zilipokelewa 
kutoka Washirika wa Maendeleo.

Aidha, makusanyo ya ada na tozo yalivuka 
lengo la makisio ya mwaka 2015/2016 
kwa kiasi cha TZS 5,153,938,322 sawa na 
23% ikilinganishwa na maoteo ambayo 
yalikuwa TZS 22,293,410,277/=  Ongezeko  
hili la mapato  linatokana na kubadilika 
kwa viwango vya ada na tozo na mkakati 
wa kudhibiti makusanyo ya ada kushikilia 
bidhaa kwenye rejista ulioanza mwezi 
Januari 2016. Jedwali Na. 12 linaonesha 
mchanganuo wa makusanyo ya mapato 
kwa kina.
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mwezi Januari 2016. Jedwali Na. 12 linaonesha mchanganuo wa makusanyo ya mapato kwa 
kina. 
 
Jedwali 12: Mapato 
 

Na. Chanzo cha Mapato   Bajeti  

Makusanyo halisi 

Maoni 
Jumla Kuu (Julai 
2015-Juni 2016) 

Kiwango 
cha 

Utekelezaji 
% 

1 Makusanyo ya Ada na Tozo 22,293,410,277 26,133,109,392 117% 
Ongezeko la kiwango 
cha tozo 

2 
Serikali Kuu-Mchango wa 
mishahara 

5,369,263,500 3,181,861,362 54% 

Makubaliano ya Serikali 
kutoa mchango kwa ajili 
ya mishahara ya 
Watumishi   

3 World Health Organization   294,825,736.00 100%   

4 Helen Keller INT.Tanzania - 43,927,600.00 100%   

5 UNDP        89,972,313.94  102,760,000.00 114%   

6 Global Fund 18,493,686.06 18,493,686.06 100%   

       JUMLA 

 

30,271,139,777.00

 

30,629,209,961

 

123%

   

 
 
4.2.2 Matumizi 
 
Mamlaka  ilitumia kiasi cha TZS 30,045,243,849.39  ikiwa ni pamoja na bakaa ya TZS 
2,500,000,000.00 kutoka bajeti ya mwaka wa fedha   2013/14 iliyotengwa kwa ajili ya ujenzi 
wa Ofisi ya Kanda ya Ziwa. Matumizi hayo ni sawa na 87% ya bajeti ya mwaka 2015/2016.  
 
Kiasi hicho cha fedha kilitumika kulipa gharama za uendeshaji wa shughuli za udhibiti, 
ununuzi wa mali za kudumu, mafunzo kwa watumishi, safari za kikazi, mishahara na posho 
pamoja na kugharamia miradi ya maendeleo.  
 
4.3 Ukaguzi wa Nje wa Vitabu vya Hesabu na Ukaguzi wa Ndani 
 
4.3.1 Ukaguzi wa Nje wa Vitabu vya Hesabu 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali alifanya ukaguzi wa Vitabu na  Hesabu 

June 2015 ambapo Mamlaka ilipata hati safi ya utunzaji wa vitabu na hesabu za mwaka 
2015/2016. 
 
4.3.2 Ukaguzi wa Ndani 
 
Katika kuhakikisha kuwa vitabu vya Hesabu za fedha vya Mamlaka vinasimamiwa kabla ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kukagua, Mamlaka ilitekeleza kazi 
zifuatazo;  Mapitio ya hesabu za Mamlaka kwa mwaka 2014/2015, kuandaa Mpango kazi wa 
Ukaguzi kwa mwaka 2016/2017, Ukaguzi wa ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Kanda 
ya Ziwa, Kanda ya Kati, Kanda ya Kaskazini na baadhi ya Halmashauri zilizopo kwenye Kanda 

Mamlaka  ilitumia kiasi cha TZS 
30,045,243,849.39  ikiwa ni pamoja na 
bakaa ya TZS 2,500,000,000.00 kutoka bajeti 
ya mwaka wa fedha   2013/14 iliyotengwa 

Matumizi hayo ni sawa na 87% ya bajeti ya 
mwaka 2015/2016. 

Kiasi hicho cha fedha kilitumika kulipa 
gharama za uendeshaji wa shughuli za 
udhibiti, ununuzi wa mali za kudumu, mafunzo 
kwa watumishi, safari za kikazi, mishahara 
na posho pamoja na kugharamia miradi ya 
maendeleo. 

       

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
  an ubatiV aw izugaku aynafila ilakireS az

Hesabu pamoja na mapato na matumizi ya 
fedha za ‘Global Fund’ kwa kipindi cha Julai 
2014 hadi June 2015 ambapo Mamlaka 

hesabu za mwaka 2015/2016.

Katika kuhakikisha kuwa vitabu vya Hesabu 
za fedha vya Mamlaka vinasimamiwa kabla 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kukagua, Mamlaka ilitekeleza kazi 
zifuatazo;  Mapitio ya hesabu za Mamlaka 
kwa mwaka 2014/2015, kuandaa Mpango 
kazi wa Ukaguzi kwa mwaka 2016/2017, 

Kusini, Kanda ya Ziwa, Kanda ya Kati, Kanda 
ya Kaskazini na baadhi ya Halmashauri 
zilizopo kwenye Kanda tajwa, mapitio ya 
vitabu vya Mamlaka na akaunti za benki, 
mapitio ya hati za malipo, usimamizi wa 
mafuta, usimamizi wa Rasilimali watu, 
masurufu, mishahara, usimamizi wa 
mikataba, taratibu za manunuzi, utunzaji wa 

Ziwa, uhakiki wa mali (stock taking), mapitio 
ya ukaguzi wa viwanda vilivyoko nje ya nchi, 
mapitio ya taarifa za maoanisho kati ya 
Kurugenzi na Uhasibu na ukaguzi wa ufanisi 
wa uingizaji dawa nchini. 

4.2.2  Matumizi

4.3  Ukaguzi wa Nje wa Vitabu vya Hesabu
 na Ukaguzi wa Ndani

4.3.1  Ukaguzi wa Nje wa Vitabu vya Hesabu

4.3.2  Ukaguzi wa Ndani
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Aidha kaguzi za TEHAMA na Kanda ya 
Mashariki hazikufanyika. Pia vikao vinne 
vya Kamati ya Ukaguzi vilifanyika, Internal 
Audit Manual, Audit Committee Charter 
and Audit Workplan viliandaliwa na Internal 
Audit Charter ilirejewa. Mapendekezo 
yalitolewa kwa kila eneo lililoonekana lina 
mapungufu na ufuatiliaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa unaendelea kufanyika kwa 
lengo la kuboresha mifumo.

Katika kipindi tajwa, jumla ya vikao kumi 
na tatu (13) vya Bodi ya Zabuni vilifanyika 
na kupitisha kutolewa kwa mikataba 
hamsini na mbili (52) ya manunuzi ya vifaa 
na huduma mbalimbali zenye thamani ya 
jumla ya shilingi 8,922,952,829.34. Kati ya 
mikataba hiyo, mikataba ishirini na tatu 
(23) yenye thamani ya jumla ya shilingi 
1,500,872,112.61 imekamilika na mikataba 
ishirini na tisa (29) yenye jumla ya thamani 
ya shilingi 7,422,080,716.73 bado ipo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji. 

Aidha, usimamizi wa utekelezaji wa 
mikataba mbalimbali,upokeaji wa vifaa, 
utunzaji wa kumbukumbu za manunuzi na 
utoaji wa vifaa vilifanyika kwa mujibu wa 
Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2004 na 
Kanuni za Fedha za Serikali za mwaka 2004.

 
Kibali cha ajira mbadala kwa nafasi wazi 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora. Kibali hicho pamoja na 
maelezo ya kazi husika kiliwasilishwa kwa 
Katibu,  Sekretarieti ya Ajira kwa ajili ya 
utekelezaji ambapo jumla ya watumishi 
wapya kumi na moja (11) waliajiriwa na 
kuripoti kazini mwezi Aprili, 2016. Aidha, 
nafasi za ajira nne (4) zilizobakia hazikujazwa 

kutokana na kukosekana kwa waombaji 
wenye sifa zinazotakiwa kwa mujibu wa 
miundo wa utumishi ya TFDA. 

 

Utekelezaji wa nyongeza ya mishahara 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora ulifanyika kuanzia Septemba, 
2015. 

 

Jumla ya watumishi 26 waliokidhi vigezo 
katika utendaji kazi walipandishwa vyeo 
na mishahara yao kuingizwa katika mfumo 
wa mishahara wa LAWSON kwa ajili ya 
marekebisho. Marekebisho ya mishahara ya 
watumishi husika yalifanyika na kuingizwa 
katika mfumo wa LAWSON lakini kufuatia 
maelekezo ya Serikali ambao pamoja na 

  aw ijazeleketu ahsirihailu enignem obmam
marekebisho ya mishahara yanayotokana 
na upandishwaji wa vyeo kwa watumishi 
wa umma,  marekebisho ya mishahara yao 
hayakufanyika katika mwaka wa fedha 
2015/16.

Ikama ya TFDA kwa mwaka 2016/17 
iliandaliwa ambapo jumla ya nafasi 55 
za ajira mpya  ziliidhinishwa katika mfumo 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora. Maombi ya kibali cha kujaza 
nafasi hizo yatafanyika baada ya serikali 
kuanza utekelezaji wa masuala ya kiutumishi 
yaliyoahirishwa kupitia kufuatia maelekezo 
ya Serikali. 

Jumla ya watumishi  238 kati ya 250 waliojaza 
fomu za tathmini ya utendaji kazi (OPRAS) 
walifanyiwa tathmini ya utendaji wa kazi kwa 
mwaka wa fedha 2015/2016. Kwa ujumla, 

4.4  Manunuzi na Ugavi

4.5   Usimamizi wa Rasilimali Watu

4.5.1 Ajira

4.5.2 Mishahara

4.5.3 Upandishwaji vyeo

4.5.4  Ikama 2016/2017

4.5.5  Upimaji wa Utendaji kazi
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utendaji wao ulikuwa juu ya kiwango cha 
wastani. Katika mwaka wa fedha 2015/2016 
Watumishi 11 hawakujaza fomu za OPRAS 
kwa sababu ni waajiriwa wapya na mmoja 
(1) yuko likizo bila malipo.

 

Jumla ya watumishi 53 kati ya 83 
waliopendekezwa kuhudhuria mafunzo 
katika kozi mbalimbali walihudhuria mafunzo 
ambapo ni sawa na 63.8% ya utekelezaji 
wa mpango husika. Mojawapo ya sababu 

mpango husika ni pamoja na baadhi ya 
waliopangwa kuhudhuria mafunzo kukosa 
udahili na agizo la Serikali ya awamu ya 
tano kusitisha safari za mafunzo nje ya nchi.

 

Mapitio ya Miundo ya Utumishi (Schemes of 
Service) ya TFDA yalifanyika ambapo Rasimu 
ya miundo hiyo iliandaliwa na kujadiliwa 
katika vikao vya Baraza la Wafanyakazi na 
pamoja na MAB. Maangalizo yaliyotolewa 
na MAB yaliingizwa katika rasimu husika. Hata 
hivyo, kufuatia maelekezo ya Serikali ambao 
pia uliahirisha utekelezaji miundo mipya ya 
utumishi, Rasimu hiyo inasubiri maelekezo 
zaidi ya Serikali kabla ya kuwasilishwa tena 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora kwa kibali.  

 

Rasimu ya mpango wa mahitaji ya Rasilimali 
watu wa miaka mitano (2016/17-2020/21) 
iliandaliwa. Uidhinishwaji wa rasimu hii 
unasubiri maelekezo mengine ya Serikali 
kufuatia maelekezo yaliyotolewa kupitia 
waraka kufuatia maelekezo ya Serikali 
ambao uliahirisha pia utekelezaji wa miundo 
mipya ya watumishi.

 

Jumla ya watumishi arobaini na tano (45) 
walipewa mikopo ya muda mrefu yenye 
jumla ya TZS 1,070,250,000 kwa ajili ya ujenzi 
wa nyumba na ununuzi wa vyombo vya 

wa watumishi na  kuinua ari ya watumishi 
katika kazi na hivyo kuongeza tija kwa TFDA. 

 

Rasimu ya Mapitio ya kanuni za ndani za 
watumishi  iliandaliwa. Rasimu hii bado 
haijajadiliwa katika vikao vya Baraza 
la Wafanyakazi na MAB kutokana na 
uhairishwaji wa baadhi ya masuala ya 
kiutumishi kama ilivyoelekezwa na Serikali. 

Katika kipindi cha mwaka 2015/2016 
TFDA ilishughulikia shauri moja la nidhamu 
ambapo  shauri hilo lilihitimishwa  kwa mujibu 
wa kanuni za utumishi na mtumishi husika 
kurejeshwa kazini.

 

Nyaraka zilizopitiwa ni Miongozo kumi (10), 
Taratibu Sanifu za Utendaji Kazi thelathini na 
tisa (39), michakato minne (4) na fomu mia 
moja na hamsini na moja (151). 
                                                                                                                 
Vikao viwili (2) vya Menejimenti vya Kupitia 
Mfumo wa Uhakiki Ubora wa Huduma 
(QMS-Review Meetings) vilifanyika ambapo 
agenda mbalimbali zilijadiliwa. Kikao cha 
kwanza kilifanyika tarehe 30/09/2015 na cha 
pili tarehe 10/05/2016.

Kaguzi za ndani za mifumo zilifanyika katika 

nne (14) kati ya Sehemu kumi na tisa (19) za 
Makao makuu.

Ukaguzi wa nje wa mifumo ulifanyika tarehe 

Kanda ya Mashariki na Kanda ya Kaskazini. 

4.5.6  Mafunzo

4.5.7 Mapitio ya Miundo ya utumishi

4.5.8 Mpango wa mahitaji ya Rasilimali
 watu (TFDA Human Resource Plan)

4.5.9 Mikopo kwa watumishi

4.5.10 Rasimu ya mapitio ya kanuni za ndani
 za utumishi

4.5.11  Mashauri ya nidhamu

4.6 Uhakiki Mifumo
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Katika ukaguzi huo upungufu (Minor NCs) 
kumi na moja (11) ulibainika na maeneo 
nane (8) ya kuboresha (OFIs). Taarifa ya 
utekelezaji wa maboresho ya upungufu huo 
imewasilishwa kwa Kampuni ya ACM Ltd.
 
Mafunzo ya Usimamizi wa  Vihatarishi (Risk 
Management) yalitolewa kwa Mkurugenzi 
Mkuu, Wakurugenzi, Mameneja, Wasimamizi 
wa Vihatarishi (Risk Champions) na Wakaguzi 
wa ndani wa Mifumo kutoka kila Kurugenzi 

katika awamu mbili tofauti ambapo ya 
kwanza yalikuwa kuanzia tarehe 18-22 Aprili, 
2016 na awamu nyingine yalikuwa tarehe 
27-01 Julai, 2016. Lengo la mafunzo hayo ni 
kuwapa washiriki uelewa kuhusu usimamizi 
wa vihatarishi kulingana na matakwa ya 
Mwongozo wa Kusimamia Vihatarishi katika 
Taasisi za Serikali wa mwaka 2012 na mahitaji 
mapya ya kiwango cha ISO 9001:2015. 

Aidha, Muundo wa Kusimamia Vihatarishi 
(Risk Management Framework) na rejesta 
ya vihatarishi ziliandaliwa na washiriki wa 
mafunzo hayo. Inapendekezwa kutoa 
mafunzo kwa watumishi wote ili kuingiza 
dhana ya usimamizi wa vihatarishi na 

kujenga Taasisi yenye utamaduni wa 
kusimamia vihatarishi ipasavyo.

Kazi ya kufunga mfumo wa kieletroniki 
wa maabara (Laboratory Information 
Management System -LIMS)  ilifanyika 
na mfumo upo katika majaribio.  Aidha, 
mabadiliko ya kikoa cha tfda.or.tz na kuwa 
tfda.go.tz katika tovuti na barua pepe za 
Taasisi yamefanywa.

Pia Mamlaka imeendelea kutekeleza 
mfumo wa kupokea maombi ya wateja ya 
vibali vya kuingiza na kutoa bidhaa nchini 
kwa njia ya mtandao (Online Import and 
Export System) ambao umepunguza muda 
wa  kutoa vibali kwa wateja.
Vile vile huduma ya intaneti kupitia 
Mkonga wa Taifa kutoka TTCL umeimarisha 
upatikanaji wa mfumo wa kupokea maombi 
ya wateja kwa njia ya mtandao.

Mfumo wa mtandao (LAN) katika jengo lote 
la maabara umefungwa  upya baada ya 
mfumo wa zamani kuwa chakavu na hivyo 
umewezesha mifumo mingine kufanya kazi 

 Meneja wa Teknolojia ya Habari na  Mawasiliano wa TFDA Bw. Ambele Mwafula (katikati) akionesha
 namna ya kutoa huduma ya vibali kwa njia ya mtandao (e-portal) Mradi huo umefadhiliwa na shirika la

TMEA la Afrika Mashariki

5.0  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
 (TEHAMA)
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Mamlaka ikishirikiana na chuo cha famasi 
Muhimbili ilifanya mafunzo ya watathmini 
saba (7) kutoka TFDA na ZFDB.  Vilevile  
TFDA ilifanya mafunzo ya vitendo kwa 

mifumo 20 wa ZFDB.

 

Mkutano wa kitaifa wa wadau ulifanyika 
kuhamasisha matumizi ya miongozo ya 
usajili wa dawa ambayo ilianza kutumika 
rasmi tarehe 1 Agosti 2015. Mapendekezo 
ya wadau ya kuongeza orodha ya dawa 
za tathmini ya pamoja yalipokelewa na 
kuingizwa katika orodha husika ya dawa 
za Jumuiya.

Baadhi ya maeneo yanayohitaji kupewa 

ni pamoja na :-
a) Kuhamasisha wamiliki wanaojihusisha 

na biashara ya utengenezaji wa 
vipodozi na machinjio waboreshe ili 

b) Kuajiri watumishi zaidi hususan katika 
kufanya tathmini na usajili wa dawa; 
na

c) Kuhamasisha wadau wengi zaidi juu 
ya  upatikanaji wa taarifa muhimu 
zitakazosaidia kazi za udhibiti hususan 
zile zinazohusu Mpango wa Ufuatiliaji 
madhara yatokanayo na matumizi 

  an ) sesaesiD enroB dooF( alukahC ay
Dawa (Adverse Drug Reactions). 

6.3  Mafunzo

6.4 Mkutano wa wadau kuhamasisha
 matumizi ya miongozo ya Jumuiya

7.0  Maeneo yanayohitaji kupewa 
 kipaumbele
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Malengo  sita (6) yaliyoanishwa kwenye 
Mpango Mkakati wa miaka mitano 
(5) wa TFDA katika udhibiti wa bidhaa 
zinazosimamiwa na Mamlaka yamevukwa. 
Malengo haya ni pamoja na usajili wa 
chakula, Dawa, vipodozi, vifaa tiba, 
majaribio ya dawa, uchunguzi wa sampuli 

na makusanyo kutoka vyanzo vya ndani.  

yaliyopangwa kwenye Mpango Mkakati 
wa miaka mitano (5) ni kiashiria cha 
kuonesha kwamba TFDA kwa mwaka 
2015/16 imetekeleza kazi zake kwa ufanisi.  

8.0  Hitimisho
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KANDA YA MASHARIKI
Jengo la GEPF
barabara ya Ali hassan Mwinyi,
S.L.P 31356 Dar es Salaam
Simu: +255 737 226 328 / 788470301
Barua pepe: easternzone@tfda.go.tz

KANDA YA ZIWA
Mtaa wa Nkurumah,
S.L.P 543, Mwanza
Simu: +255 222450751/2450512
Barua pepe: mwanza@tfda.or.tz

KANDA YA KASKAZINI
Eneo la Sakina,
S.L.P  16609, Arusha
Simu: +255 27 2547097
Barua pepe: arusha@tfda.go.tz

KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI
Jengo la Ofisi ya Mifugo (Mkoa)
S.L.P  6171, Mbeya
Simu: +255 25 2504425
Nukushi: +255 25 2504425
Barua pepe: mbeya@tfda.go.tz

KANDA YA KATI
Mtaa wa Mwanza, Block T, Kiwanja Na. 6,
S.L.P 604, Dodoma
Simu: +255 26 320156
Barua pepe: dodoma@tfda.go.tz

KANDA YA KUSINI
Jengo la Chuo cha Waganga,
S.L.P 1447, Mtwara
Simu: +255 23 2334655
Barua pepe: mtwara@tfda.go.tz

KANDA YA MAGHARIBI
Jengo la Hospitali ya Rufaa (Kitete),
S.L.P 520, Tabora
Simu: +255 26 2600082 / 654817849
Nukushi: +255 26 2600081
Barua pepe: tabora@tfda.go.tz

MKURUGENZI MKUU
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA)

S.L.P 77150 Dar es Salaam
Simu: 255 - 22 658 445222/777 700002

Fax: 255 - 22 2450793
Barua pepe: info@tfda.go.tz

Tovuti: www.tfda.go.tz

MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA

TAARIFA YA UTENDAJI KAZI
2015/16


